Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi cách khóa layer để người khác không tách ra được ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi lyk, 7/11/14.

Lượt xem: 10,816

1. lyk Thành viên cấp 1

Mình down vector trên mạng thi thoảng thấy họ vẫn khóa file AI được (dù có thể dùng "A" để nhặt đối tượng ra) và mình đang có việc cần khóa file kiểu đó có bạn nào biết chỉ giúp mình với nhé.

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- "Khóa file?" Cái này không có hay là mình không biết nhỉ? Ý thớt là khóa layer?
    Hà Bơ thích bài viết này
  3. Khanh KG

Khanh KG Thành viên cấp 1

ý thớt là "Hỏi cách khóa layer để người khác không tách ra được ?"
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Khóa bằng cách nào để người khác không mở được? Mới nghe lần đâu à nha, mình cổ hủ quá :-s
    Hà Bơlyk thích bài viết này.
  5. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

TUTORIAL :: HOW TO PASSWORD PROTECT YOUR ILLUSTRATOR PDF

Cách này có vẻ là ổn nè. chí còn khóa luôn trong AI thì chịu chả có cách nào đặt pass cho từng layer cả. Bạn có lẽ sẽ phải chờ đợi một phần mềm khóa của hãng thứ 3 chạy như 1 plugin của AI thôi.
    lyk thích bài viết này
  6. HanTal U

HanTal U Thành viên cấp 2

Ý bạn đó nói là sau khi bạn ấy GROUP các layer lại thì khóa nó để người khác ko tách nhỏ từng layer ra xài đc đó mà. Giống như là merge bên PS, 1 khi đã merge 1 đống layer lại thành 1 layer thì coi như vô phương chỉnh sửa :)
    lyk thích bài viết này
  7. Khanh KG

Khanh KG Thành viên cấp 1

Nếu là merge Layer thì làm thế này
    Chọn layer mà bạn muốn merge -> vào option layer (chỗ khoanh màu đỏ) -> chọn merge selected
    lyk thích bài viết này
  8. rubia

rubia Thành viên cấp 3

lyk Đề nghị bạn share 1 file Ai như vậy để mọi người giúp chứ lần đầu tiên mình nghe z luôn đó.
    lyk thích bài viết này
  9. lyk

lyk Thành viên cấp 1

https://www.mediafire.com/?dyu21clw94tfdwu
    nó giống kiểu như này. thực ra mình dùng "A" vẫn tách ra được, hoặc vào layer trên bảng "F7" chọn từng layer . nhưng với người không biết thì khi họ chọn vào 1 đối tượng thì sẽ bị kéo tất cả đi ấy =.= mình chẳng bít diễn đạt sao cả.
    ko biết có phải do cách họ sắp xếp , phân loại layer ,group ko nhỉ?
  10. rubia

rubia Thành viên cấp 3

vậy thì chuột phải, group hay ungroup gì đó sẽ đc thôi. mình onl bằng đt nên chưa xem file bạn share dc.
    lyk thích bài viết này
  11. dabeomoon

Clipping Mask bạn à
    lyk thích bài viết này
  12. lyk

lyk Thành viên cấp 1

dabeomoon ko phải clipping mask bạn ah =.=
  13. raspberry

raspberry Thành viên cấp 1

theo như mình hiểu thì bạn hỏi là khóa layer, khóa thì khóa dc nhưng người khác lấy được file vẫn có thể tự mở khóa :| --> chưa giải quyết dc vấn đề của bạn :-<, chỉ có mỗi cách của mấy # trên là Group vô thôi, người ko biết thì chọn vào 1 đối tượng sẽ kéo hết đi luôn :D
  14. lyk

lyk Thành viên cấp 1

=.= chẳng biết gọi cái đó là gì á, có lẽ gọi là khóa file thì đúng hơn là layer mà vẫn chưa chuẩn :D
  15. raspberry

raspberry Thành viên cấp 1

nếu như là khóa file thì chắc phải dùng phần mềm ngoài, xem nó cũng chả xem dc chứ đừng nói là tách layer :))
  16. rubia

rubia Thành viên cấp 3

mình đã xem rồi, cách họ "khóa" hay chứ bộ, dùng V thì chỉ có thể move, còn muốn edit thì phải dùng A, rất gọn. Tóm lại là k hiểu xài cách gì luôn, chắc k phải group rồi.
  17. dabeomoon

Lạy các hồn . Họ group các file lại với nhau ạ, xong họ vẽ một khung hình chữ nhật lên trên cùng, khung chữ nhật không tô màu viền cũng như màu ở trong rồi nhấp chuột phải make clipping mask.
    Muốn xài thì nhấp chuột phải release clipping mask đi rồi ungroup . Lúc này muốn kéo kiểu gì không đc. Vậy nha!
    lyk thích bài viết này
  18. PimPo

PimPo Thành viên cấp 1

Lớp màn bảo vệ :v, kiểu này thì vò đầu bức tóc suy nghỉ cao siêu mấy cũng bó tay thôi :v.
  19. minhtuchou

minhtuchou Thành viên cấp 1

Clipping Mask + Group thôi mà :)

Dù sao mình cũng xin chia sẻ tý, bình thường đối với những file vẽ phức tạp (landscape, building,..) giao cho khách hàng mình ko muốn họ chỉnh sửa hoặc sử dụng với mục đích khác, mình hay set sẵn artwork đúng size + độ phân giải cần thiết, export ra psd dạng flatten, rồi đưa vào lại dưới dạng file ảnh.

Thật sự mình cũng chưa biết cách merge cho chỉn chu trong Illustrator, pro nào có cao kiến khác xin chỉ giáo thêm nhé.

Ủng hộ diễn đàn