Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi - cách scale 1 group chứa cả brushes

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi PhamTus, 29/8/16.

Lượt xem: 1,983

1. PhamTus Mới đăng kí

e mới bắt đầu tự học illus, có 1 vài cái mong các bác giải đáp ạ ạ :D

1.như tiêu đề, brushes là tự vẽ ra rồi cho vào cọ, sao khi xử dụng lên đối tượng rồi clipping mark -> rồi group lại, đến khi scale thì brushes có vẻ ko tự scale -> dẫn đến sai hết tỉ lệ

2.khi sử dụng tô gradient, sau khi đã chỉnh dc thành màu ưng ý, e muốn bỏ các ô màu đó lên làm swatches mới thì có dc ko ạ, e chỉ tạo dc gradient swatches chứ ko làm cho từng ô màu riêng biệt trong gradient dc

3.Cách để khôi phục lại bộ font mặc định của window 7,e có tìm thì có cách bấm Restore default font settings, nhưng có vẻ ko dc ạ, còn nếu copy hẳn bộ font nguyên bản của window 7 ở 1 máy mới rồi xóa bộ font cũ đi thì có sợ lỗi j ko ạ :(

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

1. Nó đã thay đổi kích thước sau khi kéo nhỏ rồi đó thi? Thớt còn muốn gì nữa?

2. - Tất nhiên là được, nhưng bạn không thể cứ kéo trực tiếp màu của từng địa điểm (Shadow, Midtone và Highlight) trên thanh Gradient được. Mà bắt buộc bạn phải tự kiểm tra mã màu trên từng điểm này rồi mới thêm vào Swatchs được.
    PhamTus thích bài viết này
  3. PhamTus

PhamTus Mới đăng kí

ko ạ, là các brushes hình hạt cafe em vẽ đó bác, nó vẫn to như cũ, chỉ có dính di dít hết vào nhau vì đối tượng chủ bị bóp lại ạ :(
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Bạn sử dụng Clipping Mask thì tất nhiên là nó sẽ phải như vậy rồi.
  5. PhamTus

PhamTus Mới đăng kí

vậy bác có thể chỉ e nên làm theo cách nào vs ạ :( vì nếu dùng brushes thì e chỉ nghĩ dc mỗi Clipping Mask để cắt bỏ những phần bên ngoài
  6. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Bạn nên tạo chúng thành dạng Pattern thì hay hơn.
  7. PhamTus

PhamTus Mới đăng kí

thank bác rất nhiều ạ, e đã hiểu và làm dc Pattern r ạ :3
    còn bác có biết về vấn đề khôi phục font k ạ :(
  8. khanhnguyen_ag

khanhnguyen_ag Thành viên cấp 2

Vào edit\preferences, check vào dòng có chữ scale stroke nhé.
  9. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Vấn đề cũ của Brushes thì hồi chiều mình cũng nghĩ tới tính năng Scale Stroke & Effect trong Transform rồi mà không biết phải không.

PhamTus: Khôi phục font là sao nhỉ? Nó bị lỗi khi cài đặt ấy hả?
  10. PhamTus

PhamTus Mới đăng kí

thank bác Khanhnguyen_ag, cách này cũng dc luôn ạ :D

như e hỏi ở bên trên đó ạ.e muốn khôi phục về bộ font gốc của window 7 khi chưa cài thêm font j cả,e có tìm thì có cách bấm Restore default font settings, nhưng có vẻ ko dc, còn nếu copy hẳn bộ font nguyên bản của window 7 ở 1 máy mới rồi xóa bộ font cũ đi thì có sợ lỗi j ko :(
  11. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Bạn.copy rồi paste đè lên. Nó sẽ hỏi thay thế những tệp cùng đó hay ko. Chọn thay thế là được.

Ủng hộ diễn đàn