Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Cài font khi không được phép cấp quyền admin

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Nguyễn Đông Hoàn Vũ, 19/1/15.

Lượt xem: 8,864

1. Nguyễn Đông Hoàn Vũ Thành viên cấp 1

Câu hỏi như tiêu đề ,tình hình là mình vừa đổi việc sang chỗ mới , khỗ nổi bên này nội quy nghiêm quá , không được xài cr*ck,soft lậu , ko có quyền admin nên ko vào ổ C để cài font được ...
    Mình có hy vọng là xài PTS portable và cài font trực tiếp lên đó , nhưng cũng ko ra , mong cao nhân nào có kinh nghiệm trong vụ này cho mình cao kiến ,và hướng giải quyết ...chứ designer mà ko có font giống như lính bị bắt cầm súng ra chiến trường mà không được phát đạn vậy :'(

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Chỗ làm gì mà quái dị vậy =))
  3. ILovePhotoshop

ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

Photoshop Cty bạn mua về xài à ?
    hatay1712 thích bài viết này
  4. Nguyễn Đông Hoàn Vũ

Nguyễn Đông Hoàn Vũ Thành viên cấp 1

ILovePhotoshop ừa đúng rồi bạn , Win / Win Office / Adobe Collection / Anti Virus đều bắt mua hết , đến nỗi IDM mình phải xài portable T_T
    Dù Kun VietDesigner Mình thấy chuyện này bình thường mà bạn , các cty nước ngoài họ đều tôn trọng bản quyền mà , làm hình còn phải mua nữa huống hồ software
    sküll thích bài viết này
  5. Noctune

Noctune Thành viên cấp 1

Tính ra 1 máy tính cần bao nhiêu tiền đổ vào để được "Bản quyền".

1. Win
    2. Office
    3. Adobe và Auto Desk
    4. Anti Virus
    5. Phần mềm khác
  6. Havingfun2500

Havingfun2500 Thành viên cấp 2

Chỉnh sửa lần cuối: 19/1/15
  7. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Thì nước ngoài nó quá bình thường còn VN mình hầu như chuyện bản quyền các phần mềm là ít. Toàn hàng chùa cờ rắc là chính.
  8. Nguyễn Đông Hoàn Vũ

Noctune trang chủ của nó có giá hết
    Havingfun2500 cám ơn bạn, mình có thử nhưng cái đó mình vẫn phải có quyền admin , tại nó chỉ giúp admin chiếm quyền system thôi, còn user ko chiếm được quyền admin
    Dù Kun VietDesigner hầu như chứ đâu phải tất cả đâu bạn , mà mình cũng ko nói cty mình của VN @@
  9. Havingfun2500

Nguyễn Đông Hoàn Vũ thích bài viết này
  10. Wolres

Wolres Thành viên cấp 1

Bạn làm 1 cái usb boot . xong tổng hợp font lại. dùng boot boot thẳng vào ổ C -> file font . hoặc là chạy mini win rồi copy vào ổ C . nhiều cách mà
  11. Nguyễn Đông Hoàn Vũ

Havingfun2500 Tuyệt quá thành thật cám ơn bạn, đọc comment có vẻ sáng sủa , lát mình sẽ test thử , nếu được mình sẵn sàng mời bạn ly cafe hay buổi nhậu :D
    Wolres cám ơn bạn , nếu cách trên ko được mình sẽ thử dùng cách này , hiện tại thì ko hiểu lắm và đụng đến boot win này nọ sợ lộ ra nó đuổi việc mình
    Cám ơn vì đã tư vấn nhiệt tình , mấy bác ở trên có vẻ mang suy nghĩ "thằng này chém gió" =)
  12. drax

drax Thành viên cấp 4

Công ty tôn trọng bản quyền như thế là tốt chứ gì nữa. Các công ty thì họ dùng bản cho doanh nghiệp, dùng cho nhiều máy, update thoải mái, không sợ dính virus từ các file cờ rắc, patch. Bảo với IT của cty phân quyền cho để mà cài. Còn không thích thì bạn có thể làm cách này: bấm F8 khi máy đang khởi động chưa boot vào win, chọn Safe mode rồi cài đặt font, sau đó out ra ngoài, restart máy là ok. Tuy nhiên bạn nói cty ko phải của vn thì theo mình tốt nhất ko nên qua mặt IT, thứ nhất là IT bọn nó không phải gà, thứ 2 là đây không phải trò chơi, cty vn thì vớ vẩn được, bạn có thể nghĩ cùng lắm xin nghỉ, nhưng cty nước ngoài thì không dễ thế đâu, xâm nhập dữ liêu cty trái phép, phiền đấy.
  13. Havingfun2500

drax nhưng phần lớn font bác ấy dùng chắc gì đã free T.T nên cũng coi như là font lậu đi T.T nếu cty tôn trọng bản quyền thế kia thì chưa chắc nó đã cho cài font T.T
    Chỉnh sửa lần cuối: 19/1/15
  14. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

tìm thư mục Required trong bản portables của bạn
    Ví dụ ở bản cài đặt là như này
    C:\Program Files\Adobe\Adobe Photoshop CC 2014\Required\PDFL\Resource\Fonts
    copy font của bạn vào đó và xài thôi
    tương tự với AI
    C:\Program Files\Adobe\Adobe Illustrator CC (64 Bit)\Support Files\Required\Fonts
  15. Havingfun2500

dabeomoon : hình như thớt k có quyền admin để sửa ổ C bác ơi
  16. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

Havingfun2500 đâu có sửa ổ C gì đâu, copy font vào bản portables trên usb ấy mở port lên mà xài tạm vậy thôi.
  17. Havingfun2500

dabeomoon ý, em nhầm :P mà bên ai thì em tìm thấy folder font rồi mà sao photoshop em tìm miết k thấy T.T định cài vài font vào copy cho dễ T.T
  18. drax

drax Thành viên cấp 4

Havingfun2500 Nếu cty ko cho mình cài font vì ko chắc chắn font đó free thì họ sẽ mua font cho designer và mình ko được phép chia sẻ vì nó là dự liệu nội bộ của cty. Với cty của nước ngoài là vậy. Nếu họ không mua thì sẽ rà soát font của mình cài vào, ko free ko được cài, vì nó dính tới bản quyền.
  19. Havingfun2500

drax vậy nếu như mình muốn thử font xem có hợp với thiết kế k thì làm sao hả bác T.T nhỡ mua font về không dùng được thì làm ntn T.T
  20. drax

drax Thành viên cấp 4

dabeomoon M nghĩ cách của bạn ko được đâu, nó đã phân quyền r, chẳng khác gì đóng băng ổ cứng, chép font vào thư mục font của pm cũng gần như là cài r, mỗi lần bật tắt máy lại chép font, quá mệt. Nếu dùng bản chạy luôn thì cũng ko nên dùng trực tiếp trên usb, vì dùng lâu usb quá nóng. tốt nhất là chép bản chạy vài ổ D, rồi chép font, 1 lần thôi. Nó cũng là 1 cách nhưng mà pm lại chạy ko ổn định, ko update được các tính năng mới. M cũng từng chạy pm trên ổ D r nên biết.

Ủng hộ diễn đàn