Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Cho em hỏi về công cụ Layer Mask trong Photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi b0ybuidoi112, 18/4/14.

Lượt xem: 4,075

1. b0ybuidoi112 Thành viên cấp 2

Em có 2 câu hỏi ạ.
    Câu 1: Cho em hỏi là khi nhấn Ctrl+Alt+Chuột trái vào Layer Mask thi` nó hiện ra giống như hình và khi mình tô lên Mask thì nó ko hiện lên hình chính mà tắt Mask thì nó mới hiện.
    Tức là mình tô màu lên ảnh nhưng nó ko có hiển thị lên là mình tô mà chỉ hiển thị trên Layer thôi
    Cái này là em mò ra không biết nó tác dụng để làm gì nên em lên đây hỏi ạ
    Em cũng xem qua 1 vài trang trên mạng nhưng không có giải quyết vấn đề này ạ
    Câu 2: Cho em hỏi là Layer Mask đặt phía trước hình thi` có tác dụng gì khác với đặt sau hình
    Và làm sao để Layer Mask đặt trước hình được ạ.
    Anh Chị nào biết giải thích giúp em với!!!
    Em cám ơn nhiều :D

...
  2. siukoi

siukoi Thành viên cấp 2

Thứ nhất . Nhấn Ctr+ Alt + Chuột lên mask thì sẽ chọn vùng chọn của mask chứ không hiện như hình của bạn
    Thứ 2 : Tên gọi của nó đã nói lên rồi . Mask "mặt nạ" tất nhiên nó luôn nằm phía sau layer chính. Làm sao mask có thể ở trước layer được .
    Hồng Sơnb0ybuidoi112 thích bài viết này.
  3. b0ybuidoi112

b0ybuidoi112 Thành viên cấp 2

Bác siukoi nói em chưa hiểu lắm ạ
    Câu 1: em có khoanh vùng rồi Ctr+ Alt + Chuột lên mask nó cung~ hiện xám chùm lên toàn bộ chứ nó ko chỉ có ở vùng dc khoanh
    Câu 2: Em có chụp hình lại đó bác. Nó nằm đằng trước mà bác.
  4. siukoi

siukoi Thành viên cấp 2

Cái đó là bạn Fill 50% gray lên 1 layer chứ không phải là mask . Mask ở hình thứ 2 là màu trắng kia :)
    b0ybuidoi112 thích bài viết này
  5. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

Cái hình 1 của bạn mask được che ở cấp độ xám nên hình sẽ bị mờ đi, nhưng do background và layer giống nhau nên không thấy gì, nếu muốn thấy hiệu ứng thì bạn phải tắt con mắt ở background đi.
    Còn hình thứ hai là clipping mask chứ không phải nằm trc sau gì cả, bạn cần xem lại kiến thức để biết mask là gì
  6. b0ybuidoi112

Thanks bác ạ
    Còn câu 1 bác giải thích em chưa hiểu lắm ạ
    Bác giải thích rõ rõ dùm em với ạ :D
  7. Dinh Cuong

Cụ tỉ là thế này Mask có tác dụng che những phần trên một layer, để thấy rõ bạn tắt con mắt background và dùng cọ đen tô vào mask sẽ thấy hình trên layer mất đi, còn màu xám giống như độ mờ đục opactive của cọ.
  8. b0ybuidoi112

Bác Dinh Cuong ơi!
    Em có tắt con mắt background nhưng chả thấy gì
    Nó giống như bấm vào new layer vậy
    Còn Câu 2 tại em xem tut video nên nhìn tưởng là còn layer mask khác chứ bác siukoi giải thích thì em hiểu rồi ạ.
  9. Dinh Cuong

không thể nào là như new layer cả, vì mask bạn là xám chứ có phải là đen hoàn toàn đâu, b nhìn kĩ sẽ thấy hình mờ mờ
  10. b0ybuidoi112

À em hiểu rồi :v
    Thanks 2 bác nhiều vì tốn thời gian với 2 câu cùi mía của em ạ!!!
    Cám ơn 2 bác :D
  11. b0ybuidoi112

Em phải giảm Density mới thấy chứ nó ko mờ đâu bác Dinh Cuong
    Thanks Bác :D
  12. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Mình đọc cái câu hỏi của thớt rất là hại não nên từ đầu mình ko muốn trả lời luôn :|
    Hà Bơ thích bài viết này
  13. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

hình ảnh cuối cho cho thấy cái bạn đang nói đến là 3 vấn đề layermask, vector mask và clippingmask cho nên bạn bị rối là phải. layer mask là cái cơ bản nhất. bạn hình dung layermask là cái tờ giấy để ở trên, nó đen bạn sẽ không thấy gì, khi nó màu trắng thì bạn sẽ thấy những cái phía dưới. tác dụng của nó đơn giản là che đi những cái không cần thiết mà nói theo ngôn ngữ của mình thì nó là xóa vùng ảnh không động đến layer gốc. nếu sai ko cứu vãn được vì lí do nào đó thì chỉ cần delete layermask làm lại là okie.
  14. b0ybuidoi112

Em cũng thấy mình đặt câu rất hại não nhưng vốn liếng Tiếng Việt em chỉ viết dc như thế thôi ạ
    May là có 2 bác kia trả lời chứ em tưởng câu hỏi của em nó chìm nghỉm luôn chứ @@!
  15. Dinh Cuong

b0ybuidoi112: ừ mình nhầm cái hình 1 là vector mask chứ không phải layer mask, trước giờ ít dùng vector mask nên không rõ nó dùng làm gì
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn