Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] công cụ pen tool

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi xuan huy, 18/1/16.

Lượt xem: 3,801

1. xuan huy Thành viên cấp 1

tình hình là sau khi sử dụng công cụ pen vẽ ra đường path,sử dụng công cụ A chọn vào đường path thì ko thấy 2 đường tiếp tuyến ở anchor,chỉ khi sử dụng công cụ A chọn vào anchor để di chuyển thì mới xuất hiện tiếp tuyến
    nhưng khi sử dụng công cụ pen vẽ anchor lần đầu,kéo ra thì vẫn thấy có tiếp tuyến
    xin cao nhân chỉ giáo :)

...
  2. Tien Ban

Tien Ban Thành viên cấp 1

Bác phải chọn vào nút và nhấn và convert để chuyên thành nút đường cong hay là gấp khúc thì mới có tiếp tuyến bác ạ
    xuan huy thích bài viết này
  3. Đầu Gối Củ Lạc

Đầu Gối Củ Lạc Thành viên cấp 1

vẫn chưa hiểu bạn đang nói gì, bạn đang nói pen của pts hay pen của Ai?
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Công nhận câu hỏi của thớt hơi khó hiểu.
    Hà Bơxuan huy thích bài viết này.
  5. nobetnua

nobetnua Mới đăng kí

Thứ nhất là vẽ đường cong thì mới có 2 cái tay cầm để điều chỉnh đường cong.
    Thứ hai là phím tắt A nó có tới 2 công cụ (Bạn nhấn Shift + A để chuyển qua lại giữa hai công cụ): 1 công cụ là path selection tool dùng để chọn nguyên cả path đó, 1 cái là direct selection tool dùng để chọn từng điểm trên 1 path. Bạn chọn Direct selection tool thì mới hiện ra các tay cầm để hiệu chỉnh các điểm neo.
  6. xuan huy

xuan huy Thành viên cấp 1

tại tưởng hỏi bên mục của AI nên tưởng mọi người nghĩ về AI :D
    có nghĩa là sau khi vẽ ra đường path rồi,sử dụng công cụ A chọn vào điểm neo(anchor) nhưng nó không xuất hiện 2 cái cần (covert anchor point tools cũng vậy),nhưng khi nắm điểm neo(anchor) di chuyển thì 2 cần xuất hiện,thả anchor ra thì 2 cần ko xuất hiện
  7. dao duc viet

dao duc viet Thành viên cấp 3

Bạn thử tắt và mở lại Ai, sau đó vẽ lại. Thứ nhất khi vẽ tại các điểm của pen bạn phải giữ chuột trái và kéo để nó tạo ra 2 cái cần của bạn, thứ 2 nếu bạn chỉ vẽ điểm pen nhưng chưa có 2 cái cần thì bạn chọn điểm pen đó và chọn cho nó góc bo tròn thì sẽ hiện 2 cái cần. hihi
  8. Lam 404

Lam 404 Thành viên cấp 1

Tại mấy bác hay đọc bài chổ news feed nên không thường để ý chuyên mục .
    Kinh nghiệm lần sau bác để thêm tên tuổi vào cho dễ ! :)

Bạn vẫn bấm A chọn điểm neo. rồi bấm tổ hợp phím [SHIFT]+C cái con chuột sẽ chuyển thành hình mũi tên bác bấm vào điểm neo kéo ra 1 cái nó sẽ hiện ra 2 cái tiếp tuyến của điểm neo đó. :)
  9. xuan huy

xuan huy Thành viên cấp 1

mình phát hiện ra là tắt đi mở lại thì nó hết @-)
    cảm ơn các cao nhân đã ghé qua :x
    giupdomienphi thích bài viết này
  10. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Hãy sử dụng phím CTRL để di chuyển tất cả các điểm neo theo mong muốn :). Chuột phải chọn make...... để chọn phân vùng.
  11. giupdomienphi

giupdomienphi Thành viên cấp 1

Cuối cùng là tắt đi mở lại là hết hả :))

Ủng hộ diễn đàn