Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[HỎI ĐÁP] Cách vẽ đường thẳng trong Photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi dangminh_dds, 19/3/14.

Lượt xem: 58,543

1. dangminh_dds Mới đăng kí

Chào ae, mình đang cần vẽ các đường thẳng liên tục với kích thước bằng nhau như hình vẽ.
    Các đường thẳng này mình cần phải vẽ theo trục của 1 đường cong cho trước
    Nhờ ae giúp đỡ mình làm cách nào với

...
  2. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Ban phải biết các thứ Photoshop căn bản, mình sẽ nói dưới này đây, thì bạn sẽ vẽ được :
    1. Trước tiên, bạn tạo 1 hình chữ nhật, dài dài, thẳng đứng, màu đen, là hình nét thẳng chạy ngang đó đó, sau đó lên mục Edit - Define Brush.

2. Sau đó, lên mục Windows, mở Bảng tùy chỉnh Brush ra, muc Brush Tip Shape, đẩy Spacing lên xa hon 200%, càng cách xa càng tốt.

3. Mục Shape Dynamic, nhìn Bảng Angle Jitler, vào Bảng Control, bạn đổi lại là Direction. và lưu Brush này thêm 1 lần nữa. đặt tên Brush này là " Đường Ngang ", lưu ra file Brush để sau này xai lâu dài.

4. Roài chỉ chọn Brush mới này, để Photoshop biết, là xài Brush này đây, Sau đó bạn vẽ 1 dường Path cong cong, chuột phải, chọn Stroke Path with Brush, hok có nhấn nút Simulate Presure, xong.

5. Nhìn xem kết quả, nếu cách sát quá, thì bạn sửa lại cái Spacing, ở mục trên kia, vừa ý thì lưu Brush nay, nó rất quý, bạn phải lưu giữ lại, vì trên mạng, hok có Brush Đặc Biệt kiểu này đâu, ha ha ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 19/3/14
    Bích Hồng, Viết Nhật, mê ps3 người khác thích bài viết này.
  3. dangminh_dds

dangminh_dds Mới đăng kí

cám ơn bạn đã trả lời mình. Mình mới chân ướt chân ráo tìm hiểu về Photoshop thôi à.
    Do làm đề tài tốt nghiệp nên đòi hỏi các đường thẳng này phải bằng nhau và liên tục, cách bạn chỉ có thể đảm bảo các đường có độ dài bằng nhau không?
  4. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Brush này là độ dài bằng nhau rùi mà, bạn đừng có móc vào cái mục Size Jitler là sẽ bằng nhau chứ. nghĩa là chổ Size Jilter, Control của nó, vẫn là " Off ", (tất cả đều Off hết, tất cả đều 100% hết) sẽ hok có gì xảy ra cả, nếu nó bị đổi, do Brush khác lây vào, thì bạn phải trả về Off. và trả về 100% hết, và phải lưu nữa, nó ưa bị Brush khác lây nhiễm, mỗi khi đổi Brush.
    Chỉnh sửa lần cuối: 19/3/14
    dangminh_dds thích bài viết này
  5. skyblue-picture

skyblue-picture Thành viên cấp 3

Hay là thế này : Tạo 1 layer mới nhé.Đường cong trục bạn vẽ đc chứ.Nếu k vẽ được thì dùng pentool vẽ nhé.2 là ở layer bạn vừa tạo ấy vẽ bằng pentool 1 nét dài với viền màu trắng.Sau đó nhân đôi layer đó lên và chỉnh theo hình trên.Cứ thế nhân đôi lên cho đến khi nào vừa í:D
    dangminh_ddsDân Tộc Mường thích bài viết này.
  6. Konoko, skyblue-picturedangminh_dds thích bài viết này.
  7. dangminh_dds

dangminh_dds Mới đăng kí

Cám ơn các bạn, cho mình hỏi tiếp
    Hiện tại với 1 đường cong cho trước làm sao có thể vẽ 10 đường thẳng liên tiếp với độ dài bằng nhau? vì mình biết chiều dài đường cong bao nhiêu đâu mà tính được độ dài đường thẳng vậy mấy bạn?
  8. dangminh_dds

dangminh_dds Mới đăng kí

Mình rối quá, bạn nào ở Sài Gòn biết có thể giúp mình được không? Mình mang máy qua nhờ mấy bạn rành giúp với. Mình xin hậu tạ
  9. dangminh_dds

dangminh_dds Mới đăng kí

không hiểu cách của skyblue-picture lắm, bạn giải thích rõ hơn dùm mình với
  10. skyblue-picture

Bạn tạo 1 layer mới nhé....
    Sau dó vẽ 1 đường thẳng độ dài như trong hình( không phải trục) sau đó thay tên layer đó là gì tùy bạn.Ở đây mình cú gọi là layer A
    Rồi bạn tạo tiếp 1 layer mới để vẽ 1 đường trục như hình trên.thay tên là Layer B.
    Rồi giờ bạn nhân đôi layer A khoảng 10 lần đi.Sau đó sắp xếp các layer A vào Layer B sao cho giống hình trên. Xoay ngang xoay dọc xoay chéo tùy bạ sao cho giống hình( đó là cách của mình)
    tranvan.muon thích bài viết này
  11. skyblue-picture

Ở đây mình k làm theo mẹo bạn ơi....Tại bạn nói cách của bạn nó vừa dài dòng mà vừa khó đối với newbie bạn nhé. nếu bạn hướng dẫn trực tiếp " tại nhà " may ra họ sẽ nhận thức được. Và mình k cần quá giỏi để làm việc này bạn nhé.
  12. skyblue-picture

Bác thớt muốn độ dài các đường thẳng bằng nhau thì nhân đôi 1 layer độ dài ra thành 10 cái..... Đảm bảo k lệch tí nào :))
  13. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

Cách này là cách của tranvan.muon nhanh hơn nhiều, tội gì làm thủ công khi không cần thiết nhỉ?
  14. skyblue-picture

k phải là mình chê.... Nhưng phải nói là cách nào cũng sẽ hiệu quả.Vậy bạn thử nghĩ xem nếu đó là lần đầu bạn làm(?).... Liệu bạn có thể áp dụng như hình bạn vừa up lên hay không? Hay bạn phải dần dần tạp tành những bước cơ bản trước đã rồi mới có những phát hiện cho riêng mình để mà thay đổi
  15. Vũ Phi Huân

:-<Bạn giống như hồi đầu tiên mình học pts vậy skyblue-picture mình hiểu cái bạn nói, không phải cái bạn bày ko có ý nghĩa mình không phủ nhận, dù cách của ai đi nữa thì vẫn giúp cho người khác tiếp thu thêm kiến thức mà thôi, câu hỏi của bạn của thread là bạn ấy muốn vẽ 10 đường thẳng bằng nhau, bạn có thể dùng cách nhân 10 layer lên ok, nhưng nếu bây giờ mình vẽ nguyên 1 cái vòng tròn, bạn nhân lên 10 layer được không? hay đại loại là mình muốn làm hơn 100 cái đường thẳng như vậy, bạn cũng nhân lên 100 cái?
    Chỉnh sửa lần cuối: 23/3/14
  16. skyblue-picture

Cái bạn nói tất nhiên mình hiểu.Và cách của mình chỉ làm khi số lượng k quá nhiều so với yêu cầu thôi bạn. Vậy bạn nghĩ ta sẽ nhân đôi lên 100 hay 1000 lần để có đc tác phẩm ???? lúc đó ta sẽ làm cách khác chứ ko phải theo cách của mình.Ý mình đã nói ở trên ( k thay đổi )
  17. Vũ Phi Huân

uhm làm theo cách khác vậy cứ theo @tranvanmuon mà làm đúng ko ^^ hahahaha
  18. skyblue-picture

Đúng có ai bảo sai đâu bạn?????
  19. Vũ Phi Huân

;)) rồi rồi ok chém thế đủ rồi
    skyblue-picture thích bài viết này
  20. có bác nào thấy em cmt 1 cái mấy người like không =))
    skyblue-picture thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn