Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi Đáp] Lỗi khi dùng Photoshop trên imac27" Retina 5k 2015

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi hacoal, 12/1/16.

Lượt xem: 2,779

1. hacoal Thành viên cấp 1

Em mới được nghịch con imac 27" retina 5k. Cài photoshop CC 2015 bản dùng thử 30 ngày down từ trang chủ Adobe (định dùng thử xem nếu ngon thì mua luôn).
    Em làm web design thì có 1 vấn đề về độ phân giải màn hình như sau:
    Bình thường các file design sẽ để Resolution: 72 px/inch. Với màn độ phân giải 1920 x 1080 thì bình thường. Nhưng imac độ phân giải nó là 5120x2880 px/inch nên với Resolution 72px/inch thì mọi thứ trông bé tý. Zoom lên 200% thì cũng chỉ gần đúng so với bình thường, mà còn hơi nhòe nữa. Rất khó để làm chuẩn, vì làm trên imac như vậy xong phải xuất ra file để đọc trên máy window có độ phân giải chỉ 1920x1080 cho khách.
    Cái máy mấy chục củ mà làm ps cũng ko xong thì nghe vô lý quá, chắc tại em chưa biết cách dùng.
    Có bác nào đã gặp tình huống này và khắc phục đc rồi thì chỉ em với ... Please ...

...
    thanhs2tùng thích bài viết này
  2. hacoal

hacoal Thành viên cấp 1

Khoai quá. Chắc ít bác dùng con máy này. :-s
  3. hacoal

hacoal Thành viên cấp 1

4. mrdamniit

mrdamniit Thành viên cấp 1

Mình làm trên macbook pro retina 15 trc kia cũng bị tình trạng này. Chưa biết cách khắc phục. Bác nào dùng máy giống em share chút kinh nghiệm với.
  5. hacoal

hacoal Thành viên cấp 1

trên diễn đàn có vẻ ít bác dùng máy mac có retina nhỉ. :-s
    mrdamniit thích bài viết này
  6. zuongvan

zuongvan Mới đăng kí

Bác dùng tạm cách này xem như thế nào :3

chuột phải Get Info, rồi chọn cái Open in Low Resolution. E dùng 27' ban đầu cũng không quen, tầm 1 tháng mới quen được mắt T.T, ko biết lúc lên 5k sẽ như thế nào :v, bác thử xem nhé, có còn hơn ko vậy :3
  7. mrdamniit

Để open in low resolution thì nếu mà thiết kế web thì bác thường để độ phân giải bao nhiêu vậy? Nhìn nó mờ quá zuongvan
  8. zuongvan

zuongvan Mới đăng kí

e chưa thử cách đó :v, e dùng iMac 27' 2011 nên ko bị ảnh hưởng bởi độ phân giải, nó chỉ khoảng 2k thôi, bt để 72dpi, gõ text tầm 14 là nhìn ok, thi thoảng sang máy khác nhìn lại thành đột biến :D. e thấy mọi n share cách này thì copy về cho các bác thôi :3, không thì đành phải thiết kế 2x rồi lúc save lại 1x vậy, máy xịn quá cũng khổ :D
  9. mrdamniit

Mình có tìm trên forum của adobe nhưng cũng ko ăn thua. Bình thường trên iMac 27" và thiết kế web thì bác thường dùng độ phân giải bao nhiêu?
  10. monkeykingc1

monkeykingc1 Thành viên cấp 1

Bác thử để độ phân giải 2k khi chỉnh hình thôi. Mà làm như vậy thì hơi rắc rối nhỉ? Vì dùng 5k mà chuyển về 2k làm việc.
    Mình cũng hóng, vì sắp mua 1 em mf886
  11. zuongvan

zuongvan Mới đăng kí

@mrdamnitt e chưa hỏi ý của bác, ý của bác là chỉnh độ phân giải màn hình ấy ah, e để mặc định, không chỉnh gì cả :D, ban đầu nhìn chữ nó hơi nhỏ, sau để font tầm 14 là ngon, nhìn dần dần nó cũng quen mắt :3
  12. hacoal

hacoal Thành viên cấp 1

Thanks bác zuongvan, để tối về e thử cách của bác xem sao. Không biết bao giờ thằng adobe mới fix đc photoshop theo kịp đà phát triển của thế giới đây. Tương lai gần là màn hình 4k,5k phổ biến rồi :-s:-s
  13. hacoal

hacoal Thành viên cấp 1

14. hacoal

hacoal Thành viên cấp 1

Có bác nào giải quyết đc vấn đề này chưa ạ ?
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn