Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi đáp] Mình muốn học về thiết kế game mobile thì cần học gì và học ở đâu?

Chủ đề thuộc danh mục 'Thiết kế ứng dụng điện thoại - Mobile Apps' được đăng bởi huythong91, 13/3/14.

Lượt xem: 20,854

1. huythong91 Thành viên cấp 1

Hiện tại mình đã có thể sử dụng trên mức cơ bản 1 tý về illustrator và Photoshop. Nên hiện tại mình muốn học về thiết kế nhân vật cũng như giao diện game, ứng dụng mobile thì mình cần phải tranh bị những kiến thức gì? Và có khóa học nào ở Hà Nội đào tạo về cái này không? Nếu có tài liệu hay tut nào mong các bạn có thể chia sẻ hoặc chỉ giúp mình được không? Mình chân thành cản ơn!!!

...
  2. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Sẽ không có lời khuyên nào sát với tất cả những gì bạn nêu ra cả :) . kiến thức cơ bản về Illustrator vs PTS ok vậy cũng tạm đủ rồi . thiết kế giao diện Game khó với người chưa biết nhưng những ai từng làm họ lại thấy còn khó hơn :D . các bước đơn giản .

Về GAME :

1 - bạn cần 1 kịch bản game (ý mình là cốt truyện)
    2 - nghiên cứu cốt truyện và hình tượng hoá nhân vật
    3 - Sketch nhân vật và hoạt cảnh ( animation nhỏ ở một số bộ phận nhân vật bla bla )
    4 - tô màu cho nhân vật .
    5 - spriter nhân vật rồi chuyển sang cho coder

để sketch được thì bạn cần có khả năng vẽ tay tốt tượng tượng hình khối tốt cái này thì chắc phải đi học mấy lớp vẽ vời rồi :) bạn search trên mạng thử coi . Còn việc tô và spriter thì PTS và Illustrator là đủ rồi .

Về Ứng Dụng Mobile :

1 - bạn cần tìm hiểu tất cả các control (kiểu hành động của 1 hệ điều hành) cụ tỉ ở đây là iOS và Android , BB , WinPhone blabla.
    2 - nên có 1 chiếc smartphone để giúp bạn trải nghiệm, giúp bạn có thêm kinnh nghiệm về User experiencer UX .
    3 - tự mình làm những ứng dụng đơn giản với sự tưởng tượng và các yêu cầu bạn tự đưa ra , dĩ nhiên là dựa trên sự hiểu biết về tất cả control mà bạn đã tìm hiểu trước đó .
    4 - Sếp đưa yêu cầu --> Đọc và phân tích .
    5 - Sketch mockup Screen sau đó làm prototype --> chọn màu sắc blabla đây là công đoạn làm UI User interface .
    6 - cut image đưa cho developer

Chúc bạn sớm đạt được kết quả :) . mình ở HN mình làm chuyên về mobile application nêu có câu hỏi bạn cứ mạnh dạn nhé . game thì mình ít kinh nghiệm chém tí cho vui thôi !

Thanks,
    haupt2000, MINGUK, haicaibanhbao4 người khác thích bài viết này.
  3. huythong91

huythong91 Thành viên cấp 1

Thank bạn nhiều. Bạn có facebook ko? Thỉnh thoảng mình hỏi tý :D
  4. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

huythong91 thích bài viết này
  5. Công dân lương thiện

Công dân lương thiện Thành viên cấp 3

Bạn xem qua trang behance của mình nhé :)
    - Về làm game thì bạn chọn design với các engine (công cụ) là dễ nhất. Dễ làm quen, dễ thiết kế game.
    - Engine thì 3 thấy 3 engine phổ biến nhất: contruct 2, game maker, unity.
    - Bạn chỉ cần tải 1 trong 3 engine về vọc, google tìm tut hướng dẫn. Rồi bắt tay vào làm game cho riêng mình. Khuyên bạn bắt đầu với contruct 2: engine đơn giản, nhẹ, dễ dùng, 2d nên dễ vẽ nhân vật cho game. Còn 2 engine kia có cả 2d và 3d, nhưng khó vọc hơn.
    - Để làm game thì cần phải vẽ nhân vật (các hành động: đánh, chạy, bắn, chết,..tùy loại game), vẽ hậu cảnh (background), vẽ item, UI, ...
    - Xong mọi thứ thì mở engine và nhét các thứ bạn vừa vẽ vào. Thế là có game :-bd
    P/S: Bạn có thể cho mình xem 1 số sản phẩm bạn vẽ đc không, mình đang tìm cộng tác viên làm game (họa sĩ game ak'). Tại mình design, behavior, event game khá tốt nhưng gặp khó khăn trong việc vẽ nhân vật game :). Có thể lập nhóm vài người, tạo cái studio game nho nhỏ \m/
  6. nguyenhiepcule

nguyenhiepcule Mới đăng kí

Ở Hà Nội có nhiều Trung tâm đào tạo về Mobile Apps lắm bạn à. Mình có biết về iMicroSoft. Bạn quan tâm thì hãy truy cập website: imicrosoft.edu.vn để biết rõ hơn nhé! Chúc bạn học tập thành công!
  7. thoato

thoato Banned

Bạn mình nó học ở VTC Academy, có ngành thiết kế 3D game.Thấy nó vẽ mấy nhân vật trong game chất phết, nhìn cũng khoái lắm! Để bữa nào hỏi nó xin tài liệu :)
    haicaibanhbaohuythong91 thích bài viết này.
  8. huythong91

Cảm ơn bạn. Có thông tin gì bạn chia sẻ cho mình với nhé :D
  9. TwinDragons

TwinDragons Thành viên cấp 1

Có bạn nào cần tìm việc vị trí UI Designer không?
    Tú tomato thích bài viết này
  10. huythong91

Công ty gì thế bạn?
  11. Centella

Centella Thành viên cấp 1

mình đang thiết kế một game cho mobile nhưng không biết khi vẽ cần tuân theo những nguyên tắc nào không, nghe nói phải đủ size hay bit gì gì đó mới cho vào được. Ai rành vấn đề này thì chia sẽ mình với
    FB: /thanhhien.nguyen.92775
  12. minhhoanhd2310

minhhoanhd2310 Mới đăng kí

Thiết kế Game 3D (3D Game Design) trên thiết bị công nghệ được hiểu đơn giản nhất là thiết kế nhân vật và môi trường trong game, dựng chuyển động/ diễn hoạt cho các nhân vật và môi trường game. Người thiết kế Game 3D phải am hiểu về game và kết hợp nhuần nhuyễn với Lập trình viên phát triển game để có thể sáng tạo nên môi trường và các nhân vật trong game phù hợp nhất với ý tưởng của các nhà lập trình phát triển game.
    Bạn có thể tham khao trung tâm thiết kế và đào tạo mỹ thuật ứng dụng Art Creative nhé.
  13. Hiền Xù

Hiền Xù Thành viên cấp 1

Theo chị nếu e có khả năng kinh tế nên vào sài gòn ,chỉ 3 tháng là e có thể làm game ngon lành rồi . Ngoài bắc học theo kiểu cưỡi ngựa xem hoa lắm e . Theo chị e nên học 2D trc vì học về 3d ngoài bắc nhân lực (coder nha ) chưa đáp ứng đầy đủ .Chị có kinh nghiệm làm cùng các cty về game kha khá .ko cần biết vẽ e cũng vẽ đc hết ,chị đang học khóa vẽ trong nam ,cảm nhận cá nhân của chị là học khác hẳn ngoài bắc .e cần học một lớp digital nhập môn,tiếp là concetp ,tiếp đến là background ,lớp mobile ,học xong ngần này e sẽ tốn kha khá tiền đó .địa chỉ học thì e có thể học nhà a chunli ,nhà a Phước quản ( học phí nhà a này hơi cao nhưng mà vẽ background thì a này vẽ cực đẹp ) 3D motion ,hoặc nhà a Đức có khóa học online ,e ko cần vào nam cũng học đc ( chồng Thái Mỹ Phương ) và lưu ý là đi học bài tập nhiều dã man con ngan luôn
  14. huythong91

Cảm ơn chị Hiền Xù . Em muốn hỏi chị có face, website hay thông tin gì về các anh chị vừa kể không ạ? Em sợ mình ko có đủ điều kiện để vào Nam học. Quả đúng các khóa học này search toàn ra HCM thôi :(
  15. Hiền Xù

Hiền Xù Thành viên cấp 1

E tìm Face thái mỹ phương xem bạn ấy kết hôn với đức gì đó ,c ko nhớ lắm ,tại c đang học bên huy và a thiện
  16. herodark

herodark Thành viên cấp 1

có 1 lời khuyên chân thành của 1 người cũng rât thích lập trình game đồ họa là bạn phải thật sự đam mê và nếu bạn thật sự muốn theo đuổi nó thì bạn phải cố gắng trên cả cố gắng, bạn không được nêu lý do lùi bước dù là gặp khó khăn, bạn phải đầu tư thời gian nguyên cứu học hỏi và nếu có điều kiện thì tìm 1 người thầy giỏi và theo người ta , nhưng mà cũng khó đấy
  17. Thư viện đồ họa

Thư viện đồ họa Thành viên cấp 1

https:// fb.watch/ kBp1uKPdpi/ gửi tặng anh em giáo án làm game như AAA kèm file thực hành nha hi anh em lùi dấu cách để xem ạ dung lượng25GB

Ủng hộ diễn đàn