Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] design hình có kích thước dài như Behance, Pinterest và vấn đề xuất file in

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi tiendesigner, 18/10/15.

Lượt xem: 12,205

1. tiendesigner Thành viên cấp 2

Vấn đề 1 hen: mình muốn làm cái ảnh dài như cái hình này nè, thấy trên behance với Interest. ví dụ như ảnh dưới đây. bạn nào có video tutor cái cách làm thì cho mình xin nha hoặc đơn giản thì chỉ mình trên đây luôn nha.

Vấn đề 2: Mình đi học thì thầy dạy xuất file AI chọn cái mục [High Quality Print] để in chuẩn nhất mà về nhà thì nó không có cái đó. ở nhà e xài portable cs6 á. không biết phải nó là vấn đề không nữa?
    cái dưới này ở nhà nè

...
  2. sherilam

sherilam Thành viên cấp 1

mình nghĩ làm photoshop gọn hơn sao lại dùng AI nhỉ?
    Mà bạn thiết kế web hay làm gì?
  3. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

sherilam: Đừng nói thế chứ. Mỗi phần mềm nó đều có tính năng làm việc riêng của nó cả.

tiendesigner: Bản portable không thể đầy đủ các tính năng như bản full được. Về cái phần xuất file in ấn này mình ko để ý lắm.
    sherilam thích bài viết này
  4. tiendesigner

tiendesigner Thành viên cấp 2

2 vấn đề là riêng đó không dính dáng đâu. Mình làm chỉ để đăng lên behance với pinterest thôi sherilam.

Vậy là xài portable hok thể xuất file in dc hả?. Máy mình không được khỏe nên mình xài cái đó. Thôi để kím full cờ rắc về cài
  5. Ká Đại Nhân

Ká Đại Nhân Mới đăng kí

Ok pê dê - Bạn làm để đăng lên behance với prin thôi sao :v
    vậy xuất file in để làm gì vợi. Nếu bạn muốn file high dành cho in bạn có thể xuất ra file định dạng TIFF. đối với file định dạng này máy in sẽ hiểu là giữ nguyên chỉ số màu cho bạn.
    Còn nêú bạn chỉ xuất ra để đăng lên web thì chỉ việc save for web là được ( T_T ) dù có high cở nào lên web cũng sẽ bị behace và print nó giảm chất lượng hình của bạn cho phù hợp với nó thôi.
  6. dao duc viet

dao duc viet Thành viên cấp 3

sherilam bác nghĩ sao mà nói thiết kế như của ad làm = PS nhanh hơn Ai thế.
    - Ad nên download bản Ai CC full cờ rắc về sài nhé.
  7. SwingsOnlyone

SwingsOnlyone Thành viên cấp 4

:v Up để khoe mà làm gì nghiêm trọng vậy, save kiểu gì chẳng bị thuật toán nén của nó nerf bớt vài phần
  8. sherilam

sherilam Thành viên cấp 1

thì theo ý kiến riêng của mình thôi, cái này nếu đăng lên khoe thì lấy cái file ảnh ghép dài ra thôi chứ cần gì phải làm ra chất lượng đem in.
    với mình nghĩ là bạn này đang thiết kế web nên mới nói là làm PS nhanh hơn.
  9. tiendesigner

Hình như mình làm các bạn hiểu sai thì phài? 2 vấn đề mình đề cập ở trên là không dính dáng nhau, minh không làm cái ảnh dài để in mà để khoe lên #pin hoặc behance như cái hình trên đó thôi, mà mình thì không biết cách làm sao ra cái kích thước dài đó thôi. ai có video tutor thì chỉ mình.

Còn cái vụ in đó là khác nữa. Mình đi học thầy dạy cách để xuất các file đi in, tới bước đó thì cái phần mềm portable illustrator cs6 ở nhà mình xài nó lại không có cái dòng [high quality print] như ở trường (2 hình cuối). Mình mới hỏi là tại sao lại như vậy ý.
    Chỉnh sửa lần cuối: 19/10/15
  10. dao duc viet

dao duc viet Thành viên cấp 3

- Thứ nhất: phần kích thước giống như cái thiết kế Behance: bạn đã có file hình đó, có thể vào Properties để xem kích thước File và làm giống kích thước đó.
    - Thứ 2: phần High Quality print: hình như ở trên có người đã nói rồi, có thể do bản Portable không đủ chức năng nhé bạn. Bạn có thể download bản Ai Full cờ rắc về sài là sẽ có.
    =>> Làm cái kích thước thôi mà cần gì phải Video tutor bạn. Bạn chỉ cần xem kích thước file hình rồi vào Ai tạo file kích thước y chang và làm thôi.
  11. Cơm Tấm Thịt Nướng

Cơm Tấm Thịt Nướng Thành viên cấp 1

Muốn làm ảnh dài thì lúc khởi tạo chọn size là được. Còn nếu muốn thay đổi thì :

Trong PS: Image -> Canvas Size -> bấm vào mũi tên đi lên nếu muốn bung ảnh dài xuống dưới. Tương tự bung chiều nào thì bấm mũi tên ngược lại. Điền lại thông số kích cỡ hình ảnh là ok.

Trong Ai: bấm Shift + O, điền thông số , Enter. hệt như PS như Ai những mũi tên rút gọn lại thành kí hiệu 9 ô vuông.

Muốn xuất ảnh để in thì chỉ cần chọn Press Quality là đủ đối với PDF. Còn in bằng file ảnh thì Export ra file TIFF, ppi phù hợp chất liệu là được rồi.
    tiendesigner thích bài viết này
  12. Cơm Tấm Thịt Nướng

13. 7AM

7AM Thành viên cấp 1

"Hình như mình làm các bạn hiểu sai thì phài? 2 vấn đề mình đề cập ở trên là không dính dáng nhau, minh không làm cái ảnh dài để in mà để khoe lên #pin hoặc behance như cái hình trên đó thôi, mà mình thì không biết cách làm sao ra cái kích thước dài đó thôi. ai có video tutor thì chỉ mình."
    liên quan tới artboard nhé. artboard của bạn kích thước bằng bao nhiêu thì cái file có "kích thước dài đó" sẽ dài bấy nhiêu, nhớ check use artboard trước khi nhé...
    YghlaYG.jpg [/IMG]
  14. Mèo Tôm

Mèo Tôm Thành viên cấp 1

Bề ngang làm 1140 x bao nhiêu cũng đc. Xong lên đấy full hết. Thân
  15. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

đôi lúc có nhiều cái chỉ cần xem chứ ko cần hỏi cũng rút dc kinh nghiệm cả đống :)) tks người hỏi với một đống người đáp
  16. tiendesigner

Thank các bác nhé. Mình like 2 bác vì trả lời đúng những gì mình cần. À sẵn tiện cho em hỏi trang nào có hình chụp làm babackground như hình 1, chất lượng tí mà còn miễn phí. E định làm 1 bộ như behance đó các bác
  17. Cơm Tấm Thịt Nướng

Flickr nhé. Ảnh nào bị bản quyền thì chọn Res cao nhất bấm F12 dò mã down về :3
  18. Ká Đại Nhân

Ká Đại Nhân Mới đăng kí

unsplash.com
    là trang của các photo nghiệp dư , up hình high download for free - trang đang cần donate :3
    imgur.com cho phép bạn up file hign và giữ nguyên kích thước. lên tới 2.50MB cũng được.
    còn nếu muốn share qua pint bạn chỉ cần đồng bộ hóa pint dù bạn đi đâu chỉ cần đó là file hình chọn ping off
    thì hình gì cũng đc gim trên pint hết.

pint không phải là trang up hình, pint là trang share hình ( -__- )
  19. tiendesigner

thank 2 bác nhìu

Ủng hộ diễn đàn