Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Expand/ Expand apperance trong AI là gì ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi Boo Mina, 11/3/15.

Lượt xem: 18,600

1. Boo Mina Thành viên cấp 1

2 ! mn :D
    Như tit, mình muốn hỏi về tool Expand/ Expand apperance trong AI: Công cụ này là gì, và sử dụng khi nào nhỉ ? :D
    Mình đã google nhưng chưa hiểu rõ, nên post lên đây mong đc cao nhân giải đáp giúp, thanks ^^

...
  2. ManhJune

ManhJune Thành viên cấp 1

Expand/ Expand apperance là phá vỡ thuộc tính của đối tượng, VD: Expand text thì nó sẽ thành định dạng vector, nó giống như Convert to Curves bên CorelDraw bạn ạ :)
    Hồng Sơnkayznguyen thích bài viết này.
  3. kayznguyen

kayznguyen Thành viên cấp 1

Hiểu cho đơn giản là bấm vào nó sẽ chuyển đối tượng Stroke thành Fill đó ^^
    baobaothebatmanHồng Sơn thích bài viết này.
  4. Boo Mina

Boo Mina Thành viên cấp 1

ManhJune vậy Expand dùng để chuyển định dạng của đối tượng à b :-/ mình k xài corel nhiều nên k nhớ :D mà expand text vs Create Outline trong AI giống nhau thì phải, m làm thấy ra kết quả như nhau :-/
  5. Boo Mina

Boo Mina Thành viên cấp 1

6. ManhJune

ManhJune Thành viên cấp 1

Nó là phá vỡ thuộc của đối tượng, với text thì nó giống vs Creat Outline là đều convert từ text sang vector :)
  7. kayznguyen

Việc Expand sẽ làm cho file bạn nhẹ hơn..và bung đối tượng ra vd như bạn có 1 khung xương ..nếu chưa expand thì bạn chỉ có thể điều chỉnh được xương trung tâm và khi điều chỉnh thì tất cả khung xương bên cạnh đều chuyển động cùng xương trung tâm..nhưng khi expand ra rồi thì bạn có thể điều chỉnh bất kì vùng nào trong khung xương mà chỉ có vùng bạn điều chỉnh mới di chuyển đi thôi ^^ vd nhu Font chữ cũng vậy..font chữ nó có 1 đường stoke trung tâm, khi bạn expand nó ra nó sẽ thành đường bao xung quanh chữ..bạn có thể di chuyển điểm neo trên đường bao tùy ý mà ko kéo theo cả vùng nó uốn éo theo :D
  8. lenm

lenm Thành viên cấp 4

đính chính là expland làm file nặng hơn nhé, chứ k nhẹ đi đâu :v nhất là đối với các đối tượng pattern hay gradient. Expland sinh ra để phá thuộc tính và effect đối tượng về định dạng path để phục vụ đi in ấn không bị lỗi thiếu font, sai thuộc tính. Hoặc khi bạn muốn cắt các đối tượng bằng pathfinder hoặc shape builder thì phải dùng expland. Học cách quản lý path thì bạn sẽ hiểu hơn tại sao phải expland
  9. kayznguyen

lenm thế mà em xem ở đâu nó ghi là nhẹ hơn :v sr các bác

Ủng hộ diễn đàn