Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ Hỏi gấp ] về làm biển quảng cáo

Chủ đề thuộc danh mục 'Thảo luận - Tài liệu tham khảo' được đăng bởi Ma Đình Thiệp, 6/10/13.

Lượt xem: 22,468

1. Ma Đình Thiệp Thành viên cấp 2

Xin lỗi nếu post sai box vì em cũng ko biết nên hỏi ở box nào :-/
    tình hình là thằng bạn em nó mở hiệu cắt tóc cũng tương đối lớn, nó nhờ em thiết kể hộ nó cái biển to để nó đặt trên mái nhà.
    về khoản thiết kế trên máy thì em ko lo lắm, cái em lo là em chưa bao giờ làm để in biển quảng cáo, nó định in trên bạt hiflex.
    mọi người cho em hỏi :
    - kích thước file (cao - rộng ) có phải lớn bằng kích thước thực tế không ? vì em sợ đến lúc in ra biển to đùng thì lại bị vỡ hình.
    - thường thì các bác làm biển thì làm bằng AI hay PTS (em chỉ biết dùng 2 cái này thôi) , lúc xuất file thì để file gì để lúc mang ra quán in mới ko bị chửi là ngu :D

Em xin chân thành cảm ơn !

...
  2. upabubj

upabubj Mới đăng kí

Em cũng không biết kỹ thuật in ấn cho lắm. Đợt vừa rồi em cũng phải làm mấy cái biển to cho Cty. Em cũng chỉ làm trên PTS và AI thôi. Làm AI thì màu sẽ tốt hơn nhiều bác ạ. Kích cỡ thì không cần như kích thước thật. Chỉ cần làm theo tỷ lệ thui bác(1/...) tùy bác. Quan trọng là để độ phân giải bao nhiêu
  3. Boppi Boppa

Boppi Boppa Thành viên cấp 3

Làm biển mica hay đèn thì dùng AI, còn in pp hay hiflex thì PS vẫn được, chỉ cần 300 dpi + kích thước thật + 3 cm vành trắng để bấm vào khung biển là được.
  4. Ma Đình Thiệp

Ma Đình Thiệp Thành viên cấp 2

em cảm ơn các bác. túm lại là nên để kích thước bằng kích thước thực tế ? nếu để kích thước nhỏ hơn thì in ấn có bị làm sao ko hả các bác. em định làm bên PTS, còn AI chỉ vẽ mấy chi tiết rồi chuyển sang bên PTS
  5. Ma Đình Thiệp

ok. ý em là trước giờ chỉ toàn làm mấy cái baner hay ảnh ọt size cho web thôi, chứ chưa xuất ra in thực tế bao giờ. #:-s
  6. congtymoitruong

congtymoitruong Thành viên cấp 1

bạn rành ps thì dùng ps để kích thước thật, 72dpi. Nếu file to quá thì để 50dpi cũng được, khi đem in thì gộp hết layer lại mang file ps đi, hoặc xuất ra file ảnh cũng đc.. Mà đem ra cửa hàng quảng cáo họ thiết kế luôn cho, làm chi cho nhọc
  7. Ma Đình Thiệp

mình cảm ơn ^^ là thằng bạn nó nhờ mình làm thôi, mấy cửa hàng họ chỉ toàn là qua loa, chèn mấy cái hình rồi viết vài dòng chữ ... chỗ bạn bè thì dễ làm dc theo ý mình
  8. Boppi Boppa

Boppi Boppa Thành viên cấp 3

Nhớ không lầm thì kích thước 1 file gồm cả kích thước của hình và dpi của hình đó nữa nhé. Trong PS Vào Edit>Image size thì nó hiển thị cả 2 loại đó và nó độc lập với nhau, không có co rút gì hết, trừ phi muốn dùng 1 chỉ số để tính lại chỉ số còn lại thôi. Người ta không biết còn xúi bậy nữa.
    Còn nếu dùng AI thì chỉ cần đúng tỷ lệ ngang với dọc thôi, không cần đúng kích thước. Vì nó là hình Vector.

P/S: dpi khi in hiflex là 72, nhưng in giấy PP thì phải 150 trở lên thì hình mới nét được. Thông thường khi đi in thì nên làm file 300 dpi là tốt nhất. Ngoài đường nhắm mắt cũng mua được cái usb 4GB chẳng lẽ lại sợ 1 file 300 MB à ???
    Ma Đình Thiệp thích bài viết này
  9. Thiên Bình

Thiên Bình Thành viên cấp 2

Thiết kế ý tưởng thì có thể = PS nhưng file lớn in ấn thì tốt nhất nên dùng AI. PS màu in ra ko chuẩn = AI. Với AI thì thiết kế = 1/10 với size thực tế là okie rùi.
  10. congtymoitruong

congtymoitruong Thành viên cấp 1

nhớ để hệ màu CMYK nhé
  11. Ma Đình Thiệp

mở mang dc nhiều quá, em rất cảm ơn các bác. =D>
  12. hoanglam_ad

hoanglam_ad Mới đăng kí

Hi! Chào các bạn! mình xin giải thích cho bạn một chút! bạn là file bên PS hay AI hay CR khi in bạn vẫn phải xuất file đó ra định dạng JPG hoặc TIP để in, nếu bạn để kích thước thật, thì bạn điều chỉnh dpi sao cho file của bạn có giá trị khoảng 120 mb là đủ, cũng ko cần phải để quá lớn đâu bạn ạ
  13. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

khoảng tầm 200 300m với file kích thước lớn nhé. In bạt tìm nhà nào dùng máy xuli ấy in đẹp như in ảnh ấy.
  14. ngoinhavui

ngoinhavui Mới đăng kí

Nói chung kích thước miễn sao mình zoom nó ra thấy rõ là đc, vì khi đem ra ngoài để in thì nói họ là ngang dọc bao nhìu họ tự conver size ảnh cho mình rùi scan cho mình thui, mình hay in băng rô nên cứ pts rùi save dạng jpge đem ra in thui ^^
  15. 2ndFACE

2ndFACE Thành viên cấp 1

Mình đi in bạt nhiều hoặc decal pp lúc ban đầu làm toàn 300dpi nặng bỏ cha ra quán nó gột lại còn 72dpi luôn. với decalpp thì 200 hoặc 150 là ngon rồi. bạt thì chơi 72 vì in khổ lớn chẳng ai đứng cách 2m mà nhìn đâu
  16. chipquay

chipquay Thành viên cấp 2

Bạn để size thực tế, hệ màu CMYK
    File.TIF độ phân giải thì tầm 150 dpi thôi. Dùng Corel làm cho lẹ :D
    Đến tiệm bảo họ in 4 pass nhé
  17. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Xuất file ở kích thước thật, trừ hao vài li viền sắt cho chắc.
    Làm bằng AI đi.
    Nhớ để hệ màu CMYK, 300 pdi, bẻ Font và ghi chú trực tiếp lên File (nếu có).
  18. Tiểu Hổ

Tiểu Hổ Thành viên cấp 2

Mình vẫn xuất file ảnh, thường thì các phông của mình toàn dưới 20m nên, file ảnh tầm 6>7 Mb thôi, làm AI thì nhẹ hơn PTS

Tóm lại là chuẩn hệ CMYK, zoom ko vỡ, bố nó không dám chửi gì. Chửi đi hàng khác =))
    Chỉnh sửa lần cuối: 6/5/14
  19. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Tiểu Hổ:
    Hình như bạn nói hệ màu CMYK thì Zoom không vỡ thì ... có 1 sự nhầm lần không hề nhẹ cmnr.
  20. Tiểu Hổ

Tiểu Hổ Thành viên cấp 2

thiếu dấu phẩy nó khổ thế đấy, ý mình nói là hệ màu CMYK + ảnh đủ to zoom lên ko bị vỡ

Ủng hộ diễn đàn