Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] In ảnh không bị vỡ hạt như thế nào?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Minh Kì Đông, 1/7/15.

Lượt xem: 13,318

1. Minh Kì Đông Thành viên cấp 1

Xin chào các anh chị, em có một vấn đề thắc mắc như sau.
    Em có 1 File ảnh, em mở bằng PTS và xem với 100% kích thước ảnh, em lấy thước ra đo chiều ngang trên màn hình máy tính được A cm.
    Vậy khi em đi in, liệu A có phải là kích thước tối đa mà em có thể in để ảnh không bị vỡ hạt và không bị mờ ảnh không ạ.
    Em xin cảm ơn !

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 1/7/15
  2. Nghĩa Nguyễn

Nghĩa Nguyễn Thành viên cấp 1

lấy thước đo trên màn hình luôn :)) cẩn thận quá
    Minh Kì Đông thích bài viết này
  3. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

Ảnh chỉ là tầm cp2 thôi mà nghỉ gì nhiều :))
    Khi nào in ảnh tầm cp6 đổ lên thì mới cần quan tâm quá nhiều tới chuyện đó - Với không cần cẩn thận đo cả kích thước ảnh trong màn hình đâu :))
    P/s : Không biết ảnh gốc thế nào nhưng nhìn qua ảnh chụp lại màn hình mấy góc cạnh bức ảnh thì bức ảnh đó của bạn in lên mức 40-60 vẫn ổn
    Hồng SơnMinh Kì Đông thích bài viết này.
  4. mrcoiversion2

mrcoiversion2 Thành viên cấp 3

kích thước trên màn hình sao lấy thước đo đc :|, Ctrl + 1 xem có bị vỡ ko
  5. thanhtaitl

thanhtaitl Thành viên cấp 2

thánh rồi, ảnh zoom lên 40-60% j đó bạn nhìn nó có bể ko? thường thì chụp bằng máy ảnh thì in tốt chán
  6. Minh Kì Đông

Minh Kì Đông Thành viên cấp 1

7. PHUC-HOANG

PHUC-HOANG Thành viên cấp 2

File hình của bạn in tốt nhất ở kích thước 8.7cm x 12cm (300dpi) tốt cho in offset, tối đa ko vỡ 10.8cm x 15cm (240 dpi) - rửa ảnh ok.
    In với kích thước 50 x 90 cm thì tan nát đời hoa, theo thang 10 điểm cho chất lượng ảnh thì đc 1.4.
  8. Minh Kì Đông

Thật là đắng lòng, thế thì hết treo tường được rồi :(
    cảm ơn bác PHUC-HOANG nhé!
  9. Earl Grey

Earl Grey Thành viên cấp 1

Kích thước vật lý khi đo trên màn hình theo cách bạn làm là vô nghĩa, nó chẳng nói được điều gì. Chẳng hạn, cùng một kích thước màn hình 20", nhưng độ phân giải Full HD hay HD sẽ cho mức độ hiển thị khác nhau... Tiếp đến, mật độ chi tiết ảnh. Ở màn hình, thông thường chỉ quanh mức 72 - 96 DPI (những màn chất lượng cao phổ biến như Retina của Apple cũng quanh mức 200 DPI), trong khi để in chất lượng tốt cần tối thiểu 300 DPI (quy đổi PPI). Chưa kể, cơ chế hiển thị trên màn hình với cơ chế in khác hẳn nhau, nên ngay cả trong trường hợp bằng cảm quan, bạn thấy trên màn hình máy tính rất chi tiết, nhưng khi in ra nó sẽ bị giảm sắc nét hơn rất nhiều (do hình dáng của điểm ảnh trên màn hình khác hạt mực khi in, và ngay cả một điểm ảnh trên màn hình cũng được cấu tạo từ 3 điểm ảnh phụ...)

Trong trường hợp của bạn, bạn đo được A cm khi zoom ảnh lên 100%, bạn in ra giấy kích thước tương ứng A cm, mình đảm bảo bạn sẽ ước gì chưa từng đo và in :D Tất nhiên đó là nói một cách tuyệt đối, còn tùy sự khó tính của mỗi người.
    Chỉnh sửa lần cuối: 1/7/15
  10. HL.Thanh

HL.Thanh Thành viên cấp 2

mèo lang thang
    Mình xác nhận là có thể in khổ 60x90 nhé, chất lượng theo đánh giá là KHÁ KHÁ tới tầm nhìn cách 1m :3 trờ lên.
    Bên trái là in khổ A4 (giấy thường) chất lượng TỐT.
    Bên phải là dạng chia nhỏ poster 60x90 ra từng mảnh A4 (giấy thường) ghép lại .
    Test = máy in L110, hình khổ 60x90 thực tế cùng lắm là ko mịn thôi. Nhung treo tường cách tầm mắt 1m trờ lên thì OK cả
  11. PHUC-HOANG

PHUC-HOANG Thành viên cấp 2

Phương án như bạn HL.Thanh cũng ổn nhưng phải treo trên cao, treo thấp thì lại gần xem thì thấy bể ngay ^^!
  12. Minh Kì Đông

13. Minh Kì Đông

bác HL.Thanh nhiệt tình quá, tốn giấy với mực in của bác rồi, thật không biết nói gì hơn là cảm ơn bác rất nhiều ^^
  14. mrcoiversion2

mrcoiversion2 Thành viên cấp 3

Mình cũng từng làm bên in màu khổ lớn, với kích thước này đưa lên tầm 90 thì chất lượng giảm đáng kể.
  15. VôTìnhCôngTử

VôTìnhCôngTử Mới đăng kí

:) kkk,vãi bác Thanh,cách cả 1m luôn
    bác cho em hỏi giấy in cỡ 13x18 và 10x15 thì loại nào tốt,nhãn hiệu ý ạ,giá bao nhiu?em làm bên ảnh thẻ

Ủng hộ diễn đàn