Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi kích thước width của website Fullscreen!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi tuongvan92, 28/10/14.

Lượt xem: 61,826

1. tuongvan92 Mới đăng kí

Chào các bạn!

Hiện tại mình đã làm thiết kế layout website (chỉ làm trên photoshop) được vài tháng nhưng vẫn chưa hiểu lắm về kích thước width của 1 trang web. Thường thì mình hay làm kích thước 1 website fullscreen là 1366x768 nhưng gần đây có khách hàng phản hồi với mình là lên màn hình của họ bị bể hình và không được nét. Hỏi ra thì biết được cấu hình máy khách hàng của mình là 1920x1080. Các trang web fullscreen nước ngoài máy khách hàng mình vô vẫn rõ ràng không bị bể.

Có pro nào biết size kích thước ban đầu của web fullscreen là bao nhiêu không? Để cho mình rút kinh nghiệm những lần thiết kế sau.

Xin cám ơn ạ! ^^

...
  2. tiendatbtt

tiendatbtt Thành viên cấp 1

Bạn có thể tự xem xu hướng người dùng chọn mua màn hình: http://gs.statcounter.com/#resolution-ww-monthly-201310-201409
    Từ đó thì bạn sẽ thấy 1920x1080 thì vẫn có thể xảy ra (tầm màn 21,5"), còn thiết bị là di động thì max chỉ 1k2 thôi.
    Tuy nhiên dựa vào kinh nghiệm thì thường tỷ lệ 1440×900 là ổn định nhất, hợp với xu hướng thời đại, không quá chậm để load trang, nếu bị kéo dãn hoặc hiển thi trên màn lớn hơn cũng không quá lọt thỏm hoặc vỡ hình vừa phải. Trải nghiệm nhiều thì chúng ta mở mang thêm ra thôi.
  3. Phan Công Hoàng

Phan Công Hoàng Thành viên cấp 1

Bạn nên tham khảo các tiêu chuẩn thiết kế website theo dạng 12 column và 16 column. Những tiêu chuẩn này đang rất phổ biến trong design web trên thế giới và không xảy ra trường hợp lỗi như của bạn gặp. Chúc bạn thành công!
  4. duynv

duynv Mới đăng kí

tuongvan92 : Bạn tìm hiểu cách thiết kế theo xu hướng responsive. Với cách thiết kế này bạn hoàn toàn có thể đáp ứng được nhu cầu đa màn hình của khách hàng.
    Bạn tham khảo báo vnexpress sẽ thấy rõ hơn xu hướng này :D. Zoom to nhỏ để thấy rõ nhé bạn
  5. tuongvan92

tuongvan92 Mới đăng kí

Cám ơn các pro nhiều lắm! đúng là đi cái ngành này trải nghiệm mới biết nhiều được ^^
    Giờ em nó đi bổ sung kiến thức đây :)
  6. Phan Công Hoàng

Phan Công Hoàng Thành viên cấp 1

duynv : bạn đề cập đến vấn đề responsive là thuộc về code mà. cái mà bạn tuongvan92 đề cập là design trên photoshop. Nếu trên PTS mà sử dụng responsive như bạn nói thì phải design ra những layout khác nhau dành cho: Smartphone, Tablet, Destop... rất mất thời gian đó bạn.
    duynv thích bài viết này
  7. theRoux

theRoux Thành viên cấp 1

Muốn làm responsive để ko bị cái kích thước màn hình nó giới hạn thì phải design 3 màn hình desktop tablet mobile thôi, nhiều khách hàng người ta yêu cầu responsive thì phải làm chứ mất thời gian gì :v
    duynv thích bài viết này
  8. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

xài code để responsive width và height
  9. duynv

duynv Mới đăng kí

Phan Công Hoàng :D. Đúng là nó liên quan đến code thật. cụ thể là css @media là ngon lành cành đào r. Nhưng mà nếu đi design cho khách hàng họ yêu cầu responsive mà mình lại k design ra 3 layout thì là loại từ vòng ngoài r :(

theRoux : Đồng ý với bác việc này. Phải đầu tư thời gian thì mới ra sản phẩm như ý được :)
  10. coids

coids Thành viên cấp 2

Bạn thiết kế ở kích thước width 1366px mà lại phải hiển thị trên màn 1920px, nên hoặc là trông nó lọt thỏm bé tí, hoặc là bị kéo dãn nên vỡ hình là đúng.
    Vì thế lúc lên layout cứ để chiều rộng là 1920px, phần nội dung chiều rộng sẽ là 1170px (theo bootstrap).
    Chủ pic hỏi thiết kế layout bằng hình ảnh, mọi người thì cứ nhảy vào css với responsive :)
    Theo như trên thì chắc khách hàng bên đó cũng không quan tâm đến bản tab hay mobile đâu.
    Chỉnh sửa lần cuối: 29/10/14
  11. giayvun

giayvun Thành viên cấp 1

Mình nghĩ khi thiết kế hình nền fullscreen, bạn nên chọn kích thước hình ảnh cho màn hình với độ phân giải lớn nhất. Rồi sau đó nhỏ lại thì tùy theo phương án mà thiết kế thêm cho các màn hình nhỏ hơn. (có thể là thay hình khác nhỏ hơn cho nhẹ, hoặc co hình lại - canh giữa, ...) coder có thể làm đc việc này.
  12. Texture_SSK

Texture_SSK Thành viên cấp 2

Trả lời cho thớt.
    Full screen thì width: 100%.
  13. hungnth7

hungnth7 Thành viên cấp 2

Các bác có kinh nghiệm trong mảng design web cho em hỏi tí :
    - Hiện tại thì kích thước chiều ngang chuẩn ban đầu khi thiết kế trên photoshop là bao nhiêu ạ ?
    - Nhiều người khuyên dùng 960 Grid System, nhưng e có một thắc mắt là 960 Grid thì chiều rộng nó là 960px, vậy những trang ví dụ như 1600px thì áp dụng cái này được không ?
  14. hungnth7

hungnth7 Thành viên cấp 2

Bác nào giải đáp thắc mắc trên giúp em với ạ :(
  15. freedomer2014

freedomer2014 Thành viên cấp 1

Tham khảo lưới bootstrap !
    hungnth7 thích bài viết này
  16. coids

coids Thành viên cấp 2

Phân biệt chiều rộng của nội dung webchiều rộng của file. Bây giờ người ta hay dùng lưới boostrap có chiều rộng cho nội dung là 1170px, còn file có chiều rộng là 1600 hay cao hơn cũng không cần quan tâm vì xét cho cùng cái nội dung nó vẫn chỉ nằm trong cái lưới 1170px ở giữa, kiểu như bạn để một tờ giấy trên cái bàn, thì cái lưới của nó sẽ là tờ giấy và bạn chỉ viết nội dung trong đó, còn cái bàn chỉ là chỗ để thôi, chiều rộng của file người ta hay làm theo kích thước phân giải của màn hình, thường giờ là 1920px giành cho màn fullHD vì là loại màn thông dụng nhất bây giờ.
    Dĩ nhiên có một số web layout sẽ làm full cả màn hình, nhưng bạn là người mới làm quen, chưa cần quan tâm làm gì cả.
    hungnth7 thích bài viết này
  17. Hien Design Template

Hien Design Template Mới đăng kí

Em muốn cái ảnh nhỏ của e nó to lên bằng khung col-md-3 thì làm sao hả mọi người?
    Ví dụ: width của ảnh là :200px mà width: của col-md-3 là 345px
  18. inbacviet

inbacviet Banned

Mình cũng đang chưa biết kích thước hiển thị trên các màn hình máy tính là thế nào nữa. Các bác biết rồi chỉ cần commnent thông số chính xác là bao nhiêu px để anh em biết ạ!

Ủng hộ diễn đàn