Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi kinh nghiệm làm việc] Tự nhiên có 1 công việc .... thiết kế

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi namluongslna, 19/9/14.

Lượt xem: 1,944

1. namluongslna Mới đăng kí

Số là thế này các bác, E vừa nhập học fpt arena nhưng chưa đi học.
    Mấy ngày rảnh rỗi đi với thằng bạn cùng phòng đến công ty mà nó học việc. Công ty hình như mới thành lập hay sao mà xếp nó cũng nhiệt tình. sau rồi ông đó quay sang hỏi em học hành công việc...(tự nhiên quan tâm mình e tưởng ông bị gay :( ..) E chém gió linh tinh về đồ họa, rồi trường lớp học hành các thứ, thế là ông ấy bảo em về team ông ấy làm vì team chỉ mới bắt đầu.Lúc trao đổi e cũng sợ vì chả học hành gì sất, sau rồi nghĩ cứ quất thôi, ko đc thì cũng có kinh nghiệm mà :D. Công việc đầu tiên là logo, profile công ty, sau là làm banner quảng cáo.
    Em chỉ biết photoshop cơ bản, cắt ghép ảnh, blend màu, ...nói chung cái gì em cũng làm bằng photoshop ~X(
    Nhưng e google linh tinh thì làm logo phải bằng Ai, 2 ngày mò mẫm cái [Ai] thì cũng làm đc cái logo, lại xuất sang pts để gửi cho ông ấy xem:-w. trao đổi chỉnh sửa với ông 1 lúc thì cũng hoàn thành.
    Hôm nay em bắt tay vào làm profile, rồi ông lại giao làm "nhận diện thương hiệu". Mọi thứ e cũng tìm hiểu chu đáo, kể cả phần hình ảnh thiết kế. Nhưng e có một vướng mắc về phần mềm và suất file nên mạo muội lên đây lập thớt, tức là cái profle và mấy cái nhận diện thương hiệu em làm bằng pts, rồi gửi file ảnh có đc không?. [Ai] thì thực sự là e biết ko nhiều để làm những thao tác thuần thục như pts... Các bác chỉ cho em với ạ :-ss

...
  2. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

cậu làm = pts, xong kéo thả từ pts sang AI rồi gửi file AI cho ông ý
  3. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

In ấn b làm bằng Ai đến khi họ in thì sẽ vỡ hình đấy nên vẫn nên tìm hiểu Ai nữa :D
    PS: Trước mình cũng từng bdau 1 cviec mà chưa làm bgio, nhưng được sự chỉ bảo tận tình nên thấy nó không quá to lớn như lúc đầu mình chưa biết đâu, chúc b thành công \:D/
  4. Chỉ cần làm đúng kích thước thì làm bằng ps hay ai cũng được nhé bạn! nhưng hiện nay nhiều nhà in yêu cầu phải file .ai hai .eps gì họ mới in. kể cả namecard cũng vậy! làm mình khá bức xúc
  5. dnkg87

dnkg87 Thành viên cấp 2

Ai hoặc Corel hỗ trợ tốt hơn trong thiết kế nhận diện thương hiệu như vẽ hình vector, bo chữ theo viền hình ảnh v.v... Nói nôm na nó cũng chỉ là công cụ hỗ trợ để bạn tạo ra sản phẩm cuối cùng.
    Còn về việc đi in thì file ảnh cũng đc. Nhiều khi phông bạt chiều dài tính bằng m mà mình vẫn làm bên PTS rồi chuyển thành ảnh cho người ta in hết.
  6. namluongslna

namluongslna Mới đăng kí

Em kéo thả từ pts sang ai thì bị vỡ hình.
    Vấn đề ở đây là e vẽ hiệu quả từ pts có Ai cứ tù tù như ko đủ công cụ cho e hay sao ấy.
    công việc cũng gấp rút, có nhiều hình ảnh ví dụ như mặt trống đồng đông sơn thì sao mà vẽ lại bằng Ai đc chứ, chỉ có pts thôi mà :3
  7. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

Ủng hộ diễn đàn