Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Làm sáng xung quang chủ thể

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Lightroom' được đăng bởi Luda Tín, 23/11/14.

Lượt xem: 3,615

1. Luda Tín Thành viên cấp 2

Cụ thể là như hình này

Mọi người có thể thấy cái màu trời xung quanh rìa tán cây nó hơi lạ lạ (na ná HDR nhưng ko quá tưởng phản / đậm). Hồi đó lúc mới xài Lightroom có kéo bậy kéo bạ từng ra hiệu ứng tương tự, kiểu như là xung quanh những chi tiết lẻ, nhỏ như tóc, lá, ngón tay, khung lưới, hàng rào... thì màu nó hơi sáng lên 1 chút như vậy (ko xài mask gì hết) nhưng giờ muốn làm lại nhưng ko ra.
    AI rành chỉ giúp với

...
    FMP thích bài viết này
  2. Luda Tín

Luda Tín Thành viên cấp 2

Có vẻ ít ai mặn mà với box này nhỉ :-?
  3. VAC

VAC Mới đăng kí

Cái trời xanh mà bác thấy đó, nó chưa hẳn đã là nền trời gốc của bức hình.

Trường hợp mà cái nền gốc là phần màu sáng gần lá, rồi mới ghép nền trời xanh vào. Thì sẽ tạo ra như hình (xem như ghép lỗi không ghép đc 100% nơi chi tiết lá).

Ta lật lại vấn đề. Tức là giờ coi cái trời xanh làm gốc, thì làm sáng viền lá mà k đụng tới lá. Tức là làm việc khó. Giờ làm sáng cái hình lên, rồi quẹt phục hồi lại cái trời, quẹt sát lá thì sẽ ra đc kiểu như vậy. Trường hợp này là mình thấy kiểu vậy đó
  4. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

Theo mình thấy thì cái này không phải ghép nền trời vô đâu bác VAC.
    Và cái kiểu sáng bừng hào quang này theo kinh nghiệm của mình chỉ có thể là HDR.
    (Có thể HDR nhè nhẹ, hay làm chưa tới thì sẽ ra kiểu này).
    Luda Tín thích bài viết này
  5. VAC

VAC Mới đăng kí

Riêng cái hình này là mình thấy phần trời phía trong cây sáng bất thường r đó. Quẹt cọ nên trời ngoài mới màu khác vậy
  6. Luda Tín

Thì mình có nói đặc điểm của kiểu "blend" này mà: làm nổi/sáng xung quanh những chi tiết hơi nhỏ/lẻ, cụ thể ở đây là cành/lá cây (con bò cũng có dính chút hiệu ứng nhưng ko nổi như cái cây)
    Còn về nghi án ghép thì mình đảm bảo hoàn toàn ko có chuyện ghép cái cây vô nền trời hoặc ngược lại đâu.
  7. conmeohen

conmeohen Thành viên cấp 4

Nếu là mình thì sẽ quẹt 1 đường brush trắng quanh tán cây rồi blur, còn blend thì mình chịu rồi :D
  8. Luda Tín

tăng exposure xung quanh thì còn na ná chứ dùng brush quẹt rồi blur nhìn dị lắm =))

Ủng hộ diễn đàn