Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Làm sao để tạo được một tấm wallpaper HD, Full HD

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi hunghinh2000, 5/7/15.

Lượt xem: 8,736

1. hunghinh2000 Mới đăng kí

Chuyện là mình có một tấm ảnh vừa làm xong bằng photoshop nhưng khi cho làm hình nền desktop thì hình bị vỡ ra:((, hình như chất lượng ảnh của mình chưa được cao, mình muốn hỏi làm sao để nâng cao chất lượng ảnh lên HD hoặc Full HD bằng photoshop:-/(hoặc phần mềm nào khác cũng được), tks!

...
  2. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

màn hình và tivi thường có các độ phân giải như sau:
    4K- 3840x2160
    FullHD- 1920 x 1080
    HD- 1366 x 768
    HD- 1280 x 720
    SD- 720 x 560
    Vậy màn hình nhà bạn có độ phân giải bao nhiêu thì bạn thiết kế cho bằng hoặc cao hơn số điểm ảnh của màn hình là ok. Ví dụ màn hình nhà mình là 1920x1080 thì mình cần hình nền có độ phân giải là 1920 pixels x1080pixels
    hunghinh2000, Hồng Sơnlaidb201 thích bài viết này.
  3. banhmikemsua

banhmikemsua Thành viên cấp 1

Trong photoshop thì mở image size lên chỉnh cái thông số resolution cỡ khoảng 200~300 px/inch thử coi bạn
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

banhmikemsua: Ko ăn thua đâu. Thậm chí bị nhòe ở mức độ nhiều nữa là đằng khác.

- Vấn đề muôn thuở này thường là như vậy. Cơ mà thớt nên xuất file ở định dạng .jpg với độ kích thước cao chứ đừng nên để bằng với kích thước màn hình thì sẽ tạm gọi là ổn.
  5. hunghinh2000

hunghinh2000 Mới đăng kí

màn hình mình là 1280x1024 thì chỉnh resolution thế nào cho hợp lí?
  6. Gà Con Lạc Mẹ

Gà Con Lạc Mẹ Thành viên cấp 3

Bạn chỉnh kích cớ lớn hơn 1920 x 1080 để resolution là 300 dpi thì k có chuyện mờ đâu. Nếu vẫn mờ thì đi cân lại màn hình đi bạn :)
  7. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

1920 x 1080 là màn hình dài, còn 1280x1024 là màn hình vuông nhé. Nên thiết kế theo màn hình của mình thì ảnh không bị kéo dãn
  8. TenMiền

TenMiền Banned

1920 x 1080 là màn hình dài, còn 1280x1024 là màn hình vuông
    chắc đc ý :D
  9. PHUC-HOANG

PHUC-HOANG Thành viên cấp 2

Như bạn haytay1712 nói Dimensions:
    4K- 3840x2160
    FullHD- 1920 x 1080
    HD- 1366 x 768
    HD- 1280 x 720
    SD- 720 x 560

Còn Resolution:
    . Đối với Màn hình vi tính là 72 Pixels/Inch (mình thường để 96)
    . In phun kỹ thuật số là 200 ~ 240 Pixels/Inch.
    . In offset là 300 Pixels/Inch.
    hunghinh2000 thích bài viết này
  10. ojngboog

ojngboog Thành viên cấp 2

Mình thấy vấn đề ở đây là vì hình không đủ chất lượng (độ lớn px của ảnh không đủ) Có dùng thủ thuật thì ảnh vẫn mờ thôi.
    Giải pháp của mình là đi kiếm cái ảnh có độ lớn px cao hơn cái màn hình của bạn, chỉnh sửa xong cắt hoặc resize lại đúng với kích thước màn hình (đừng bóp méo ảnh). Vậy là xong!
    ---------------
    À còn về Resolution tiện thể mình giải thích luôn vì đọc có một vài bạn hiểu sai ý nghĩa của nó.
    + Chỉ số Resolution hay còn gọi là DPI là chỉ số thể hiện số điểm ảnh (pixels) được thể hiện trên một diện tích thực tế (inch).
    Vậy nên nếu bạn thiết kế sản phẩm với chỉ số đo lường thực tế (cm, mm, inch..) thì chỉ số này mới hửu dụng. Còn nếu bạn thiết kế sản phẩm với chỉ số đo lường lý thuyết (pixels) thì chỉ số resolution này chẳng còn ý nghĩa gì cả.
    Vậy nên bạn làm wallpaper phù hợp với các định dạng HD, full HD thì chỉ cần quan tâm tới độ phân giải của màn hình AxB pixels thôi. Còn về Resolution bạn có để 1 hay 100 cũng chẵng khác gì nhau.
    dung889hunghinh2000 thích bài viết này.
  11. pklinhtrang

pklinhtrang Thành viên cấp 1

Như bạn nói thì chất lượng độ phân giải của bạn thấp rồi lên khi đưa lên màn hình hỗ trợ độ phân giải cao thì bị vỡ hình giống như việc bạn phóng to cái ảnh để nó phù hợp với kích cỡ màn hình ấy mà

Ủng hộ diễn đàn