Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi: Lập trình Pascal điều khiển Robot

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi Mil Mèo Kon, 8/5/14.

Lượt xem: 8,706

1. Mil Mèo Kon Thành viên cấp 2

Em là học sinh lớp 11, mới tiếp xúc với lập trình Pascal, và điều khiển Robot bằng Pascal nên còn gà lắm.
    Mà thứ 7 này em thi điều khiển Robot thật bằng cách lập trình Pascal (sử dụng phần mềm SROBOT)

Thầy mới cho cái đề chuẩn bị trước ở nhà phần bài lập trình mà em làm hoài không được, không hiểu vì sao sai, sửa như thế nào, mong mọi người chỉ dẫn cho ạ :( (mê cung và bài làm)
    Mê cung: (hơi nhỏ nhỉ :( )
    code
    Code:
    uses STRobot;

var
         robot : 

SROBOT;
         pl : SPILOT;
         ts : STOUCHSENSOR;
         cs : SCOLORSENSOR;
         us : SULTRASONICSENSOR;
         pw,cl,i : Integer;
         dis,trig : Double;
         rp: boolean;

Procedure get;
       begin
          CL:= ColorSensorGetColor(cs);
          rp:= touchSensorIsPressed(ts);
          dis:= UltrasonicSensorGetDistance(us);
       end;

procedure fw(trig:double);
       var cl:integer; rp:boolean; dis:double;
       begin
          get;
          while (cl <> color_red) and (rp=false) and (dis=trig) do
          begin
             pilotforward(pl,type_power,pw);
             get;
          end;
       end;

begin

robot := createRobot('NXT','thu',180,110,180);
            pl := robotGetPilot(robot);
            cs:= robotgetcolorsensor(robot,port_s2);
            ts:= robotgettouchsensor(robot,port_s1);
            us:= robotgetUltrasonicsensor(robot,port_s3);
            pw:= 50;

for i:=1 to 50 do
       begin
            get;
            trig:=UltrasonicSensorGetDistance(us);
            fw(trig); get;

if  dis>trig then pilotTurnRightByAngle(pl,90,type_power,pw);
            PilotForwardByDistance(pl,15,type_power,pw); get;

if cl=color_red then
            begin
               pilotBackwardByDIstance(pl,20,type_power,pw);
               pilotTurnLeftByAngle(pl,90,type_power,pw);
            end; get;

if rp=true then PilotTurnLeftByAngle(pl,90,type_power,pw);
            get;
       end;
            pilotStop(pl);

readln;
         robotRemove(robot);
    end.
    Các bác, các anh, chị sửa giúp e với :( Em cảm ơn nhiều ạ ^^

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 9/5/14
  2. Jackie Đạt

Jackie Đạt Mới đăng kí

Chủ Nhật này mới đi tập huấn à bạn ơi, mình củng đi nửa nè, có j thì làm quen :)
    Mil Mèo Kon thích bài viết này
  3. Jackie Đạt

Jackie Đạt Mới đăng kí

kt lại map đi, tọa độ x,y chính xác chưa?, map nhỏ mà. :)
  4. Mil Mèo Kon

Mil Mèo Kon Thành viên cấp 2

selfish ưm! Mình chuyên tin, nhưng cái này không liên quan đến đó, chỉ là trường tổ chức thi giữa các lớp á.
    Mấy vòng đầu chỉ thi dựa theo mô phỏng trên máy tính thôi.
    Lớp mình (đại diện khối chiều) lọt vào chung kết thi với khối sáng, vòng này thì điều khiển Robot thiệt.
    Mình thực hành qua với nó rồi nên vòng này hên xui nhiều lắm (robot không ổn định):
    - nhận màu lâu, đi méo, hơi loạn (nhiều khi không kêu nó quẹo nó cũng quẹo) :-s nên mình muốn cẩn thận trong khâu lập trình mô phỏng để ra ngoài đề phòng hạn chế rủi ro.
    Đề này là thầy cho thực hành thôi, đến lúc thi tụi mình mới biết được đề, nhưng đại loại thầy cho vậy cũng gần cgioosng đề rồi, để tụi mình tự chuẩn bị trước ở nhà. :( Mai rồi... Lo quá
    Jackie Đạt thích bài viết này
  5. Mil Mèo Kon

Jackie Đạt :-? ô vậy vui quá! CHưa chi có bạn đồng hành rồi *tung hoa* :D *bắt tay* ;) Nhưng hình như mình thi lập trình thôi, còn Robot chỉ là thi trong trường thôi ^^
    Mà cũng mới biết có cả điều khiển RObot nữa :O
    Tọa độ chính xác rồi chỉ là bị kẹt chỗ không sửa file Pascal gì cả mà mỗi lần nó đi một kiểu, mình không biết đường nào lần :(
    Chỉnh sửa lần cuối: 9/5/14
    Jackie Đạt thích bài viết này
  6. Jackie Đạt

Jackie Đạt Mới đăng kí

cứ tưởng Bạn đi thi ở SaiGon tech chứ, để mình chép code về máy Compli thử xem, mình củng mới biết viết code hôm qua thôi :3 , nhưng tại thích programming nên khi chạm vào thằng ngôn ngử lập trình khác hay áp dụng các function mới thì quá dể :3 .
    bạn dùng trang http://pastebin.com/ chép code cho mình đi. code trên bị codec rồi, chép về enter khổ lắm. nick facebook của mình nè : https://www.facebook.com/mandat.1997
  7. mrcyclo

mrcyclo Thành viên cấp 2

Hồi mình học Pascal còn không biết SRobot nữa cơ T_T
    Chỉ học trong SGK là chính
  8. Mil Mèo Kon

Jackie Đạt Mình mới thi sáng nay rồi, file pas và mê cung mình có để ở "(mê cung và bài làm)" bạn click vào tự động tải luôn. Thực ra bài không sai, mình về nhà thử với máy nhà nó chạy re re, lên trường chắc do virus nhiều nên chạy bị loạn hay sáo á :-s :(
    à hình như có, mình thi cả lập trình là điều khiển Robot luôn, 25 này thi phải không? Vậy mai chúng ta tái ngộ luôn :D Bạn học trường gì thế? Mình add fb bạn rồi đó (Tiểu Linh Mil) ^^

mrcyclo ưm hầu như là vậy. Dạo này một số trường mới có thêm vụ Robot này để thêm phần phong phúc, do SGT tài trợ ;) càng ngày càng hiện đại, giáo dục càng phát triển :D => năm nay, Mình may :)) => năm sau, tụi nhỏ may hơn mình =((
    mrcyclo thích bài viết này
  9. Jackie Đạt

Jackie Đạt Mới đăng kí

Nhà mình sài thằng VNPT nên thằng đấy cấm googleusercontent.com , nên tải về không đk =.=!!!.
    ok, mai mình tái ngộ, mình còn k biết nhiều , có j chỉ giáo :-bd , mình học trường trung học phổ thông Trung Phú, không có chuyên Tin âu nha :3
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn