Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Tạo ảnh người tan biến khi chỉ chụp 1 tấm?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi monkeykingc1, 29/11/14.

Lượt xem: 3,425

1. monkeykingc1 Thành viên cấp 1

Chào các anh/chị/em,

Em được chụp với gấu 1 tấm ảnh khá là tự nhiên. Nay em đinh làm theo kiểu em tan biến, nhưng giữ nguyên cái background. Nhưng gặp trục trặc:

1/. Làm thẳng trên tấm ảnh đó thì không quẹt brush trắng lên được vào layer1 (như trong tut) nên em tách và lôi qua New layer khác.

Làm xong xuôi hết thì đem về ảnh cũ lại thì vướng cái số 2/.
    2/. Khi lôi về ảnh cũ thì nó gặp hiện tượng này :'(
    3nA5uyE.jpg Ngay người của em nó ko hề tan biến, mà những hạt bụi phía sau củng rất mờ vì bị cái ảnh gốc phía sau lấp những chỗ bị tan biến

- Em phóng to lên thì nó ok giống layer em làm bên kia.

Vậy có giải pháp nào giúp em làm tan biến trên duy nhất 1 tấm ảnh có chung background không?

- Tấm này gần như gốc, em nén lại up hóng các cao nhân vào giúp đỡ :(

( Em làm theo video này:
    )

...
  2. monkeykingc1

monkeykingc1 Thành viên cấp 1

UP ĐỂ DƯỢC GIÚP ĐỠ
  3. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

vấn đề ở chỗ khi tan biến thì phần background của bạn phải hiện ra, cái cách bạn làm mình đoán là chỉ dùng mask và xóa nhân vật, điều này dẫn tới khi bạn đưa vào hình cũ, phần bị xóa nó vẫn nằm ở đó thì làm sao mà tan biến được?
    Đây là vấn đề cơ bản về Layer của photoshop, mình nghĩ bạn nên xem lại về nó.
    Còn ở đây bạn hỏi làm sao để tan biến 1 vật mà chỉ dùng 1 tấm hình thì đó là:
    1. Cắt vật cần làm tan biến ra 1 layer, không cần ném qua 1 window khác.
    2. Dùng clone stamp tool để xóa vật đó ra khỏi tấm hình (tham khảo các tutorial về xóa vật khỏi hình)
    3. Áp dụng theo cái tutorial tan biến của bạn lên layer vật đã tách.

Mình nói trước đây là việc mà ngay cả những photoshoper cứng cựa cũng phải vất vả vì việc clone lại phần background bị vật che là rất phức tạp. Chúc bạn thành công!
    monkeykingc1 thích bài viết này
  4. do dang

do dang Thành viên cấp 2

Thực ra thì cũng chẳng cần phải photoshoper cứng cựa bởi vì nó cũng chỉ là mảnh vỡ thôi mà, nền làm qua loa thế nào mà chẳng được
  5. monkeykingc1

_MeoHoang_ cảm ơn bạn bạn mình sẽ thử cái stamp tool .. cơ mà mình search ko ra tách như bạn nói. nếu ko phiền bạn thì nhờ bạn gởi mình vài link với nhé :(
    do dang bạn ơi bạn có thể mách mình các bước để làm được vậy không :( ghi 1/. 2/. 3/. ... là được rồi,
    ngay cái khúc làm sao tan biến mà background hiện ra í bạn @@
    Chỉnh sửa lần cuối: 30/11/14
  6. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

monkeykingc1 bạn có thể tham khảo clip này

#4 đó là vì bức này phần bg đơn giản thôi, chứ những bức đòi hỏi độ chi tiết cao thì xóa 1 thứ gì ra khỏi nền không phải ai cũng làm chơi chơi được đâu
  7. SwingsOnlyone

SwingsOnlyone Thành viên cấp 4

/:) mình nói thật bạn đừng giận, tấm này mà bạn dùng hiệu ứng tan biến, bốc khói, bùng nổ ánh sáng hay gì đó..........v.v lên main character là 1 sai lầm
    Blend nắng chiều, nắng nhẹ, hoặc vintage lên cả ảnh thì đẹp hơn (cá nhân mình nghĩ vậy)
  8. monkeykingc1

_MeoHoang_ quả thật rất cám ơn bạn đã tìm và dẫn link cho mình. mình sẽ xem và làm theo :3 nào thành thục mình mần rồi trả bài kaka
    SwingsOnlyone đâu có j phải giận bạn ơi, bạn nói đúng đấy, retouch nắng, vintage như bạn nói vậy là tuyệt cú mèo :3 mà tại mình kím ko còn cái j làm tan biến nên lụm đại hêhe

Ủng hộ diễn đàn