Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Text trong pts cs5.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi o0mthang0o, 24/8/13.

Lượt xem: 2,938

1. o0mthang0o Thành viên cấp 1

Cho hỏi chữ Xuân Anh trong pic này sử dụng pts cs5 thì làm như thế nào ạ! Bác nào biết chỉ dùm e vs!

...
  2. dande

dande Thành viên cấp 1

Cái này lằng nhằng lắm. Làm thì đơn giản nhưng diễn đạt thì lâu.

1. Mở trang mới, tô màu đen. Bấm D rồi bấm X.
    2. Mở thêm 2 layer mới, trọn 1 layuot mới nhập text màu trắng. Trọn font mình thíc.
    3. Biến text thành đường path = cách chọn text rồi vào Layer / type / Create Word path. Như vậy xung quanh chữ đã có 1 đường path. Chọn cái chữ trắng vứt vào sọt rác sẽ chỉ còn lại 1 layer nền đen, 1 layer path theo hình dáng của text.

4. Bấm B chọn Brush, trên thanh tool brush, chọn nét bút, lấy size nhỏ khoảng 15 -> 20. Lưu ý, size to hay nhỉ sẽ ảnh hưởng đến đường ánh sáng bạn muốn làm. Nhập Hardress = 1%
    5. Vẫn chọn layer path text, vào window / path. Trên path chọn Stroke path. Như vậy phần path đã biến thành đường brush.
    6. Lấy Pen (P) nháy phải vào đối tượng chọn delete path, đường path sẽ không còn, chỉ còn lại đường brush (lưu ý, ngay từ đầu phải Bấm D rồi bấm X, nếu không màu brush sẽ trùng màu đen với nền, sẽ ko nhìn thấy hiệu ứng).
    7. Sau đó dùng Uoter Glow để tạo hiệu ứng bóng sáng như ý là xong.

Ai muốn vẽ 1 đường sáng thì lấy Pen vẽ 1 đường path rồi làm từ bước 4 trở đi. Các bước 1,2,3 là để lấy path theo text thôi nhá.

Làm thì nhanh mà nói thì vã bọt mép. Ai có cách cao thủ hơn thì post lên đi. Mấy cái này chỉ để nghịch chơi chứ còn bảo để làm việc thì chẳng mấy khi dùng đến nên mình chỉ hình dung các bước rồi mò thôi.
    o0mthang0o thích bài viết này
  3. o0mthang0o

o0mthang0o Thành viên cấp 1

Cảm ơn bạn! Mình sẽ thử,nếu có hướng dẫn = ảnh hoặc video thì tốt quá :))
  4. o0mthang0o

dande Mình đã thử nhưng có vẻ ko đc bạn àh! @@~
  5. dande

dande Thành viên cấp 1

Mình làm đúng như thế vẫn được. Nó chia làm 2 công đoạn.
    1. Biến text thành path. Công đoạn này là để lấy đường path theo đúng hình mình text mình muốn giống như chữ Xuân Anh đó.
    2. Là công đoạn đưa đường path đó thành đường ánh sáng. Công đoạn 2 sẽ dễ dàng hơn nhiều khi nếu không phải path là chữ. Bạn có thể google "vẽ đường sáng trong photoshop" để tham khảo. Sau đó tìm cách ghép 1 và 2 lại là ok.
  6. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

7. o0mthang0o

tranvan.muon thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn