Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Thao tác nhiều layer và hiệu ứng có ảnh hưởng đến quality của bức ảnh?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi oblivion.sofar, 9/6/14.

Lượt xem: 1,838

1. oblivion.sofar Thành viên cấp 2

Chào các chiến hữu thân mến,

Mình là kẻ tay ngang, chụp choẹt cũng muốn mà chỉnh sửa cũng ham nhưng chưa có điều kiện học qua bất kì một lớp chỉnh sửa ảnh cơ bản nào cả, hầu hết là tự mầy mò học qua diễn đàn này và you tu be.
    Cũng đã chỉnh ảnh được 1 năm, gần đây ham hố sang thể loại mani, thấy phải sử dụng nhiều layer và hiệu ứng khác nhau, mình có thói quen làm đc tầm 4,5 cái layer là merge nó vào một cho dễ nhớ và dễ sd mà ko theo quy tắc nào nhất định, nhưng gần đây đọc mấy tut hd của một số người thì bảo sử dụng 1 số hiệu ứng hoặc láyer trong Ps sẽ làm "phá hủy" chất lượng bức ảnh, vậy mình xin hỏi các bạn là:

1. Sử dụng nhiều layer , chỉnh chỉnh chọc chọc xong merge nó lại để save thì có ảnh hưởng đến chất lượng ảnh, nếu có thì cụ thể ảnh hưởng gì? (màu sắc, độ phân giải...), mình thì khi save vẫn để quality là max 12

2. Sử dụng hiệu ứng nào của Ps gây ảnh hưởng đến chất lượng bức ảnh? (chẳng hạn lightling effect...?) hoặc Plug in colour efex pro có ảnh hưởng ko?

Cám ơn các bạn nhiều, mọi ý kiến thảo luận đều đc hoan nghênh!

(ảnh minh họa nguồn internet)

...
  2. oblivion.sofar

oblivion.sofar Thành viên cấp 2

Bác Thiên Ma giúp em cái nào, hôm trước đọc tút bác dịch có cái nói hiệu ứng "phá hủy", cụ tỉ nó là ntn?
  3. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Lần đầu mình mới nghe sử dụng hiệu ứng trong ps sẽ làm phá huỷ chất lượng ảnh đấy.
    Có lẽ bác nghe nhầm từ sử dụng hiệu ứng 1 chiều sẽ phá huỷ layer hoặc ảnh chăng ? Ví dụ như dùng dodge&burn thì ko nên dùng trực tiếp lên layer cần xử lí mà phải dùng 1 layer trung gian, hoặc là sử dụng chức năng smart object để có thể tuỳ chỉnh mà ko bị ảnh hưởng 1 chiều lên layer đó
    oblivion.sofar thích bài viết này
  4. oblivion.sofar

oblivion.sofar Thành viên cấp 2

oke thank bác đã giải thích. vậy bác cho e hỏi luôn cái chỗ "phá hủy layer", cụ thể là như thế nào? Chẳng hạn nếu em biết chắc dùng hiệu ứng đó với tấm ảnh sẽ ra kết quả ra sao thì em hoàn toàn ko cần sd chức năng smart object đúng ko? Bác làm ơn có thể nói rõ hơn về việc "phá hủy layer" với, thanks

Ủng hộ diễn đàn