Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Tư vấn mua Lens

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Nhắng, 28/1/13.

Lượt xem: 3,814

1. Nhắng Thành viên cấp 3

Tình hình em tính gửi cho ông anh họ cái lens 18-135 Canon. Body máy em là 600D.
    Em đang phân vân nên mua len gì khác thay thế. Để vừa có khẩu lớn 1 chút, để chụp phong cảnh, vừa để chụp mode. giá tầm tầm, ko quá chát.
    Lúc đầu nghĩ định lấy len 10-20 nhưng nghĩ lại zoom hơn nhỏ. Phân vân nhiều, nên lên đây hỏi ý kiến các bác cho chắc chắn. Ống nào thông dụng nhất, và hợp với 600D ạ ?

...
  2. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Tamron 17-50 VC USD :3 :3
    Còn muốn tổng hợp thì Tamron 18-270 :v :v
    Doremon199393Nhắng thích bài viết này.
  3. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

Tamron 17-50 f 2.8 đúng không ạ ?

E đang xem có 1 cái hàng cũ, sử dụng không nhiều, giá là 270$ ổn ko bác Giang 8-}
  4. xuangiang1011

270$ thì hình như là hàng non VC. Giá này thuộc giá chung rồi, mua đc.
    Nhắng thích bài viết này
  5. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

giữa 17-50 tamron với Canon EF-S 17-85 / f4-5.6 giá ngang nhau... em lại phân vân :((
  6. Mr.Hoai

Mr.Hoai Thành viên cấp 2

Hì , z cái 18-135 bác có cho e nó đi ko ? ;)
  7. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

Mình gửi về VN cho ông anh họ :">
    Mr.Hoai thích bài viết này
  8. xuangiang1011

Tamron thì lợi hơn hẳn về khẩu độ. Còn 17-85 bên VNphoto bị chê ghê lắm. Khẩu lại hơi nhỏ nữa, chụp mà cần xóa phông là bó tay.
    Mr.HoaiNhắng thích bài viết này.
  9. Mr.Hoai

Mr.Hoai Thành viên cấp 2

sr vì đã nhầm...:P

uhm theo mình nghĩ thui, tại mình cũng từng xài qua 2loai này ^^. 17-50tamron, xài tốt hơn, nhưng độ bền kém hơn :*
    Nhắng thích bài viết này
  10. xuangiang1011

Thực ra cũng ko kém hơn đâu, chỉ là sau 1 thời gian sử dụng nó sẽ bị ám vàng, chịu khó chỉnh trên WB là đc. Con 17-85 mới hay bị bệnh đứt dây zoom.
    Mr.Hoai thích bài viết này
  11. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

Vote 1 phiếu cho tamron 17-50 :D
    Nhắng thích bài viết này
  12. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

Híc, em nghe các bác, mấy hôm nữa nhận đc tiền, e đi lấy tamron :D thanks các bác ạ.
    Ai còn phương án nào nữa giá khoảng 300$ cho em biết với.

Tiện thể bác Giang cho em hỏi thêm 1 câu ngoài lề. em chụp hay bị out ảnh, có cách nào khắc phục ko ạ ? quay tay lấy nét với lấy nét + khóa = nút * = tay trước rồi, nhưng vẫn bị out nhiều :(

Nhất là chụp với 50mm f1.8 II. em để khẩu 2,5 với 2.8 như mọi người bảo nhưng vẫn out :(
  13. xuangiang1011

Thử kiểm tra xem lens có bị Back-front focus ko ? <Mình chụp lens này nhiều lúc để f1.8 mà vẫn nét :P
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  14. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

Kiểm tra như thế nào ạ?:( e ms dùng máy đc vài tháng, chưa nắm đc rõ hết:(( thuật ngữ còn chưa hiểu hết:(
  15. dtkt12

dtkt12 Thành viên cấp 2

f
    font hoặc back focus là thuật ngữ chỉ trường hợp bạn focus vào 1 điểm vd là điểm giữa của máy đi. nhưng khi bạn cho vào máy zoom lên thì thấy nó nét ở trên hoặc dưới điểm đó. theo em hiểu là thế, em dùng nikon thôi nhưng hôm trước cầm thử 50d với 85f1.8 sao bác ko thử em này. tầm 350usd thì phả
    Nhắng thích bài viết này
  16. RyNguyen

RyNguyen Thành viên cấp 2

Cũng đang nghiên cứu cơ mà túi tiền chưa cho phép =))
  17. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

amatuer mà bác :D lúc mua máy, có 2 lựa chọn, lúc ý cũng chả biết chọn sao cho thích hợp, thế là đi lấy all-in-one, lấy cái 18-135 kèm máy, thấy hối hận thật, thấy ae khen 50mm bô rẻ nên e lấy thôi, chứ biết 18-135 ko ra gì thế này, biết thế lúc đấy e lấy combo 18-55 55-250 vừa ok lại rẻ hơn đc 100$ lúc ý :(
    vụ back focus như bác nói thì e đã test lại rồi, focus ổn cả bác ạ, chắc do em chụp bị run tay rồi :(

Ủng hộ diễn đàn