Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về cách làm ảnh theo illustrator

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi thoitietvn01, 21/3/18.

Lượt xem: 7,209

1. thoitietvn01 Thành viên cấp 1

Mình có 2 ảnh bên dưới và nhờ các bạn hướng dẫn giúp mình phương thức tạo ra theo Illustrator, mình nghĩ là sử dụng clipping mask những vẫn chưa rõ lắm, mong các bạn chỉ giúp mình. Cảm ơn rất nhiều.

...
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Theo mình nhìn, thì đúng là dùng Clipping Mask, và bên trên, cộng thêm 1 hình ảnh như vậy nữa, mà hình ảnh bên trên, cắt bỏ các phần bên Clipping Mask đã có, là xong. vì nó nằm trên, nên sẽ che Ckippmh mask phía dưới, , nên bị lòi ra dc,, mà hình đó, đã tách nền hết, bằng photoshop nhé, rùi mới nói A.I ở đây.

Mà nình thấy, đây là hình ảnh, phần Clippng cũng hok cần rõ nét, cắt cứng cắt mềm, cũng là Photoshop làm ưu thế hơn A.I
    thoitietvn01 thích bài viết này
  3. thoitietvn01

thoitietvn01 Thành viên cấp 1

Cảm ơn bạn nha, mình hình dung ra rồi.
    Nhân tiện, ai đó có thể chỉ mình cách muốn làm mờ 1 phần ảnh bằng gradient nhưng ảnh đó đang clipping mask.
    Mong ai đó có thể giúp mình.
  4. tranvan.muon

@thoitietvn01 : Mấy loại ảnh này, phải qua bên Photoshop, thì muốn làm mờ ảnh, hay muốn làm gì cũng dc, chứ A.I làm hình này, khó nhai lém. bye bye, hẹn bạn ở mục Photoshop nhé, ở đó, mình sẽ vào, múa vài chiêu, cái này là chuyện nhỏ ! chứ hỉnh này, lại ép nhau, phải làm ở A.I này đây, thì bye bye ! see you again, he he ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 21/3/18
  5. thoitietvn01

Hôm trước có coi được 1 cái clip trên youtube làm được mà mình bị mất link, tìm hoài không được, hy vọng có bạn nào chuyên sâu AI có thể chỉ hộ phát.
    tranvan.muon: Mình cũng đánh vật với photoshop, khó nhai quá. Cảm ơn bạn nhiều.
  6. bdesign

bdesign Banned

Hay quá! Làm xong cho mình xin file gốc nhá.
  7. TiM0n

TiM0n Thành viên cấp 1

@thoitietvn01 Bạn chọn 2 đối tương rồi nhấn vào opacity trong panel properties chọn make and mask là được.Để làm được những ảnh như trên mình nghĩ Photoshop làm dễ hơn.
  8. James B. Nguyen

James B. Nguyen Thành viên cấp 1

Như ví dụ bên trêni:
    - Hình cần dùng nên tách nền (hình Đan Trường với background trong suốt)
    - Clipping mask hình cần dùng theo ký tự Đ (copy chữ Đ trước khi clipping mask)
    - Sau khi clipping mask thì Ctrl + F để paste đúng vị trí copy
    - Cho chữ Đ màu xanh và chuyển xuống lớp dưới hình đã clipping mask
    - Done
    Chỉnh sửa lần cuối: 22/3/18
  9. tranvan.muon

@James B. Nguyen : Cái vụ 2 lần Clipping, thì chủ thớt biết rùi, nhưng mà, # dưới, chủ thớt muốn làm Gardient cái chữ, rùi lại Gradient cái hình ảnh, càng xa chữ, thì mờ dần Gradient ấy, A.I làm thế nào nhĩ ?
  10. James B. Nguyen

James B. Nguyen Thành viên cấp 1

Là như vậy à?!!
  11. thoitietvn01

tranvan.muon: Theo như t biết trong AI thì như này, sau khi clipping mask rồi.
    Bạn chọn đối tượng sau đó mở Transparency (ctrl+shift+f10).
    tiếp theo có 2 ô vuông nhỏ, chọn ô vuông bên phải rồi vẽ shape tùy ý muốn.
    rồi bạn đổ gradient trắng đen, trắng thì sẽ giữ ảnh, còn đen sẽ làm trong suốt.
    sau đó chọn ô bên trái là để thoát lệnh là ok.
    sr vì mình không giỏi mô tả cho lắm.
    @James B. Nguyen: thanks bro, mình nghĩ có vẻ đúng cái mình cần rồi, cảm ơn bạn nhiều lắm.

12. tranvan.muon

@thoitietvn01 : Bạn biết , mà trên kia, là bạn hỏi mình, làm sao tạo Gradient, mình phải hỏi dùm người khác, sao lại kỳ vậy ! vậy thì mình thoát ra, topic chủ thớt biết rùi, mà vẫn hỏi, nói thật, Clippjng Mask 2 lần, mình biết, vụ này chưa phải là khó, đối với mình, ở đây lộn xộn quá, mình qua Facebook chơi đây, bye bye ! he he ! :))
  13. thoitietvn01

tranvan.muon: Mới tìm hiểu sau ngày hôm qua, lục cả đêm mới ra đó. Cho những bạn nào chưa biết. Many thanks bro.
  14. tranvan.muon

@thoitietvn01 : Uhm ! Thanks ! máy PC mình, chưa cài illustrator, đang để trên kho, chỉ cài Photoshop. nếu mình làm cái topic này, mình sẽ làm bên Photoshop, rùi Smart Obhect chuyển về A.I, cũng xong dc. :))
  15. bdesign

bdesign Banned

Hay quá! Làm xong cho mình xin file gốc để dùng nhá.
  16. forevercic

forevercic Thành viên cấp 1

hình này mà làm theo illustrator thì hơi mệt , về pts thôi
  17. nguyenthan805

nguyenthan805 Mới đăng kí

Hay quá tks các bác, giờ bị quên lâu k động pts

Ủng hộ diễn đàn