Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về cách làm CV cho người tìm việc design

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi langman, 8/12/13.

Lượt xem: 4,310

1. langman Thành viên cấp 1

Mình không phải tốt nghiệp trường đồ họa, mình học bên công nghệ thông tin, học các môn như mạng, web...
    Các phần mềm design mình toàn tự học, không học ở trung tâm nào.
    Bây giờ mình muốn xin việc làm design như: design giao diện web,HTML, CSS, thiết kế các poster, logo, ......
    Mình thấy trên mạng chỉ cách làm CV cho dân Design rất đẹp, nhưng mình có vài đều thắc mắc thế này:
    1. Khi mình làm CV dành riêng cho dân đồ họa như thế thì khi in ra nên in màu hay in trắng đen để bỏ vào bộ hồ sơ xin việc.
    2. CV thì làm trên khổ giấy như thế nào: A4,A3... hay tùy vào mỗi người.
    3. Nên làm trong 1 tờ giấy, hay 2 tờ .
    4. Có nhất thiết phải làm 1 CV riêng cho dân design hay không, hay nên làm theo cách phổ biến như các nghành nghề khác, vì mình thấy ở Việt Nam nó không giống như nước ngoài.
    5. Nếu mình không học đồ họa ở trường hoặc ở trung tâm đồ họa nào.... đi xin làm đồ họa không biết có ai nhận mình không @@.
    Bạn nào rành về vấn này xin chỉ giáo vài đều. Cảm ơn!

...
  2. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

Dù là ngành nghề nào thì mỗi con người đều có cá tính riêng, quan trọng là bác sẽ thể hiện như thế nào ra, bác thử đứg ở chỗ người đọc CV, bác thích người ta gửi cho bác hình màu bệt bệt, hình rửa hay chỉ in đen trắng, mở từng trang giấy mà xem hay mở máy tính mà xem, cầm cái cuốn bự chà bá mà ngắm hay cái cuốn bé bé xinh xinh, bác sẽ nhận 1 người không bằng cấp nhưng những hình ảnh người đó thiết kế đẹp hay không? Từ chỗ đó suy ra bác sẽ làm như thế nào! Chúc bác tìm được việc tốt và phù hợp với bản thân!
    Soobin thích bài viết này
  3. linhcreat0r

linhcreat0r Mới đăng kí

design sáng tạo là key của success mà, bạn cứ phô hết khả năng của mình làm cho thật ấn tượng là ok, 1 CV tuyệt vời mà cũng ko được tuyển thì bạn cũng ko cần bên đó nữa :D (ý kiến cá nhân) trừ khi bạn nhất quyết phải vào đâu đó thôi
  4. Khanh Mây

Khanh Mây Thành viên cấp 1

1. Màu hay không đều được
    2. Muốn khổ nào cũng được
    3. Muốn mấy tờ cũng được
    4. Trình bày như nào cũng được
    5. Tuỳ nơi bạn apply nhé. Có nơi chỉ cần nhìn portfolio, nhìn thiết kế của bạn thôi, giấy tờ bằng cấp vứt hết.
    Nói chung CV trong nghề này hoàn toàn không có quy củ luật lệ gì cả bạn ơi. Tất nhiên, 1 designer tốt phải biết suy nghĩ đến cách trình bày sao cho phù hợp với lĩnh vực của mình, gọn ghẽ, dễ nhìn/gửi/in ấn trên cả máy tính, pad, smartphone hay hard copy.v.v...Mà thực ra CV chỉ là vài thông tin cá nhân của bạn thôi, không cần rườm rà quá, quan trọng nhất vẫn là portfolio. Chúc bạn thành công!
  5. HSP

HSP Thành viên cấp 4

1. In màu hay trắng tùy thuộc vào túi tiền của bạn vì không ai bắt buộc cả , có người mình thấy họ in cả chục cuốn booklet để gửi khách hàng xem chơi :D
    2. Về kích thước khổ giấy in thì khó nói lắm mỗi ông 1 ý biết đâu mà lần :))
    3. Mức độ sắp xếp sản phẩm mẫu của bạn ra sao , CV không phải chỉ có chữ và chữ như tờ báo.
    4. Thế nào là CV riêng cho dân design bãn thân bạn hiểu CV và hồ sơ apply của những ngành cia có gì khác nhau ?
    5. Tùy thuộc vào tay nghề của bạn

Ủng hộ diễn đàn