Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về cách tạo chữ nét đứt (chữ kiểu sách tập viết) trong AI

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi vinhtran0101, 20/8/17.

Lượt xem: 27,896

1. vinhtran0101 Mới đăng kí

Xin chào mọi người, mình đang vướn vấn đề là làm thế nào để có thể thiết kế được giống chữ như mấy quyển tập viết ạ. Mình chọn kiểu Stroke thì lại bị thành 2 nét. Mọi người có ai biết chỉ giáo với, xin cảm ơn mọi người nhiều.

...
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@vinhtran0101 : Trong kho lớn của mình, có file A.I xịn và rất quý hiếm dưới này, nếu bạn thích, thì để lại Email, mình gửi file cho.

Chỉnh sửa lần cuối: 20/8/17
    vinhtran0101 thích bài viết này
  3. vinhtran0101

vinhtran0101 Mới đăng kí

4. tranvan.muon

5. vinhtran0101

vinhtran0101 Mới đăng kí

Cảm ơn bác, mình đã nhận được mail. Nhưng mình muốn hỏi cách tạo nét đứt cho chữ kìa bác ơi, Mình làm nó toàn bị 2 nét (như trong hình) ko à.
  6. DangQuang998

DangQuang998 Thành viên cấp 2

Bạn ấy hỏi là làm chữ nét đứt mà, sao toàn thấy vở ô li vại
  7. tranvan.muon

vinhtran0101 : ủa, fonts nét chữ đứt hả, mình đọc lộn là texture tờ giấy, nét chữ thì dùng fonts. có 1 số font nét đứt sẵn, mà rất khó tìm việt hoá, ban đầu mình cho hình preview tẽxtures giấy, sao bạn hok nhắc mình đọc lộn, mình nhìn thấy tờ giấy, nên cứ tưởng bạn cần tạo tờ giấy chứ file mình gửi, bạn cứ xoá đi, fonts nét đứt đây :

8. vinhtran0101

vinhtran0101 Mới đăng kí

Vậy có cách nào chỉnh trong AI ko ạ?? :)
  9. tranvan.muon

vinhtran0101 : thì là sài font đó, trên kia là font spelling bee, bạn search thêm thì từ khoá " dash line font ", hok sài tự chế, vì xấu.
  10. drax

drax Thành viên cấp 4

expand rồi stroke thử xem b.
  11. tranvan.muon

@drax : Expand cữ nào, thì nó cũng có bề dày, và Stroke thì Stroke 2 bên mép bề dày này, hok sài dc đâu, vẽ tay Path bằng Stroke dạng Dashed Line của A.I thì ngon, nhưng mà lại xấu, và chậm, hok đúng tiêu chuẩn nét chữ, chỉ có sài Fonts Dashed line, hoặc Font Dot Line là người ta làm sẵn 1 nét đứt chính giữa thoai !
    (mình thích sài fonts cho đúng tiêu chuẩn ISO 9001, vậy mới quý, chứ hok thích tự vẽ loạn xạ bằng Path kèm dạng Dash Line trong A.I, làm xong, kiểm tra nét uốn, hok đạt yêu cầu, nhìn là hok thèm òi, ha ha ! :))

Chỉnh sửa lần cuối: 21/8/17
  12. drax

drax Thành viên cấp 4

tranvan.muon m ko biết nhiều ai, góp ý vậy thôi. expand xong b có thể chọn no stroke, chỉ để fill. text lúc đó thành object r, ko phải text nữa. đại loại chắc cách làm nó giống như vid dưới:

vinhtran0101tranvan.muon thích bài viết này.
  13. tranvan.muon

@drax : Thì chủ thớt cũng đã sào qua sào lại cái Dashed Line bên Stroke A.I rùi đó, mà cũng vướng ngay text chữ có 2 mép 2 bên, nên pó tay, vì ban đầu mình đọc lộn ý, tưởng tạo nền giấy mấy đường line sọc sọc ngang dọc bằng vector, nên do đọc lộn ý, tưởng chũ thớt tạo textures giấy sọc sọc ngang dọc này nọ, rùi mình đã gửi file A.I luôn, ha ha ! :))

Sau đó, mình quay về đọc lần thứ 2, kêu chủ thớt bỏ cái ý định sài Stroke, mà phải dùng fonts, là hợp lý, mà bạn lại kêu chũ thớt quay trở lại sài Stroke Dash Line nữa, loay hoay trở vế Strone A.I hoài, thì tới sáng còn chưa làm xong. ha ha ! :))

Chỉnh sửa lần cuối: 21/8/17
  14. vinhtran0101

vinhtran0101 Mới đăng kí

Cảm ơn các bác, chắc phải dùng font mới giải quyết đc rồi ạ. :)
    draxtranvan.muon thích bài viết này.
  15. DangQuang998

DangQuang998 Thành viên cấp 2

vinhtran0101tranvan.muon thích bài viết này.
  16. vinhtran0101

vinhtran0101 Mới đăng kí

Nếu dùng font thì mình đang cần font HP001 á các bác. Có bác nào có ko ạ?? (font nét đứt nha)
  17. tranvan.muon

@vinhtran0101 : Chỉ có kiểu này à !

Vì cái HP001 là nét liền, hok phải đứt bóng ! :))

18. Đinh thị Hải Yến

Đinh thị Hải Yến Mới đăng kí

Một ví dụ để bạn tham khảo :) Mình download thử thấy cũng ổn.
    teck24.violet.vn/present/show/entry_id/969766
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn