Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về cấu trúc trang web và Slide show image

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi virut.exe, 24/5/13.

Lượt xem: 5,022

1. virut.exe Thành viên cấp 1

Chào các bạn mình sinh viên newbie đang thiết kế 1 để học thôi chứ không phải mua bán kinh doanh gì, web mình làm dạng như dưới hình dưới thì mình có 2 băn khoăn như sau: thường thì ta sẽ có cứng 3 div là header, main và footer rồi, vậy nên để 3 div này tách biệt và tự căn chỉnh hay là nên để nó trong 1 div tổng thể nữa nhỉ ?

Code:
    Code:
    <div id="wrapper">
    <div id="header">header<div

<div id="body">
    <div id="sidebar_left">body_left</div>
    <div id="sidebar_right">body_right</div>
    <div id="maincontent">body_main</div>
    </div>

<div id="footer">footer</div>

</div>
    Hay
    Code:
    <div id="header">header<div

<div id="body">
    <div id="sidebar_left">body_left</div>
    <div id="sidebar_right">body_right</div>
    <div id="maincontent">body_main</div>
    </div>

<div id="footer">footer</div>
    Hình:

Ý thứ 2 là mình đang bí cái slide show image hay là preview image gì đó, không phải dân TKW nên gọi đại, nó dạng như web hình dưới, dạng web mà có 3 hay 4 cái hình ngay dưới dropdown menu mà cứ show tuần hoàn á. Vậy bạn nào có code html hay css demo cho mình tham khảo với, bí quá, view code từ web có sẵn mà nhìn hoa cả mắt copy fix 1 tí mà chả chạy gì cả.
    Hình dạng mẫu:
    Đây nè các bạn có thể xem trang này: fvhospital.com/vi/trang-chu

...
  2. Nguyễn Duy Hiếu

Nguyễn Duy Hiếu Thành viên cấp 2

Nên để trong 1 cái div cha, và slider thì bạn vào trang http://www.wowslider.com mà tìm style animation nào mình thích thì lấy về nhé !
  3. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

bạn xem tất cả như ráp lego vậy á :D

Ví dụ:
    <div nội dung đầu trang>
    <div logo, tìm kiếm, v.v...></div>​
    <div menu cuộn></div>​
    <div slide ảnh></div>
    </div>

<div nội dung giữa trang>
    <div trái></div>​
    <div giữa>​
    <div giữa 1></div>​
    <div giữa 2></div>​
    </div>​
    <div phải></div>​
    </div>

<div nội dung cuối trang>
    </div>

4. virut.exe

virut.exe Thành viên cấp 1

Về 3 div header, main content và footer mình căn ngon rồi kể cả các vấn đề về margin + border + padding + content nhưng trong div header mình còn chia 3 div là div logo trên đầu đến div dropdown menu ở giữa và cuối cùng là div slider nhưng sao sửa mãi mà chúng chỉ thay đổi nội bộ trong div của nó mà chúng không vào theo đúng thứ tự, chả là div header mình cho cao 500px và mình muốn cho div slider cao 350px, div dropdown menu cao 50px còn div logo cho auto, bạn nào xem giúp mình với, mình up luôn cả project vào đây nè:
    mediafire.com/?dzrhccfsa5a38q5
    Mình muôn nó giống dạng như header của trang web trong hình này nè:
  5. Nguyễn Duy Hiếu

Mình không làm như bạn đâu, mình làm như thế này cơ xem nhé .

<html>
    <head></head>
    <body>
    <div id="container">
    <!------------ toàn bộ nội dung banner bạn để ở đây ----------------->
    <div id="header">

<div id="logo">...</div><!--end logo-->

</div><!--end header-->

<!------------ toàn bộ nội dung navigation bạn để ở đây ----------------->
    <div id="topmenu">...</div><!--end tomenu-->

<!------------ toàn bộ nội dung chính bạn để ở đây ----------------->
    <div id="wapper">
    <div id="right">...</div><!--end right-->
    <div id="left">...</div><!--end left-->
    </div>!--end #wapper--->
    </div><!--end container-->
  6. virut.exe

virut.exe Thành viên cấp 1

ồ thế theo bạn mình hiểu là để div logo riêng div navigation riêng div slider riêng à, mình thì lại thấy các bạn có kinh nghiệm và đa số dân code chuyên nghiệp nói là để cúng chung vào 1 div header tổng thể rồi sau đó chia sao thì chia, các bạn nghĩ sao?
  7. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

tùy người chia
  8. thanhmai3883

thanhmai3883 Thành viên cấp 3

À...mình chỉ biết về mã nguồn wp thôi vì mã đó làm tin tức thì hết sẩy. Nhưng mà bảo mật kém và đề nghị rà soát lỗi gắt gao. Phọt ra tí code nào ngoài trang web thì có nguy cơ đie khá là cao. :))
  9. Tiến Nava

Tiến Nava Thành viên cấp 2

toàn bộ ném vào trong thẻ body nhé :)
  10. Nguyễn Duy Hiếu

Sax bạn không nhìn thấy mình có 1 cái thẻ div container làm khung cha ak, thẻ div đó là thẻ bao quanh toàn bộ nội dung và bạn chỉ cần width:960px; height:100%;margin: 0 auto là nó ra giữa,và tự động dài theo nội dung trang web, sau đó thì bạn chia div thế nào thì chia vì nó vẫn nằm trong div tổng thế đó rồi

Ủng hộ diễn đàn