Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về Font chữ Mouser trong photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi nguoinuoisoc, 6/8/14.

Lượt xem: 4,060

1. nguoinuoisoc Mới đăng kí

Xin các các bác chỉ giúp em muốn viết font chữ Mouser nhưng khi viết bằng tiếng việt có dấu thì không được. Phải để định dạng như thế nào mới viết được font chữ mouser có dấu?

Đây là font chữ mouser mà em muốn viết [​IMG]

Xin các bác trợ giúp!

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Thớt đang dùng font đó được việt hóa viết có dấu chứ? Bảng mã đúng chứ?
    Hà Bơ thích bài viết này
  3. nguoinuoisoc

nguoinuoisoc Mới đăng kí

Dạ em lên mạng download font Mouser về cài thôi chứ cũng không thấy ghi việt hóa gì cả. Các bác nào có link download font đó có việt hóa thì share cho em xin với ạ.

Mong các bác giúp đỡ vì đây là bài test làm thử việc em ạ
  4. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

e cho link down Mouser của e, paste link lên đây, từ link này, a sẽ mở rộng tìm dạng chữ theo giống nó !

Nếu là nộp hình text trình độ, thì dể thoai, bạn gõ chữ hok có dấu fonts Mouse trước, nghĩa là
    1. "Chuong Trinh, Moi Truong Hoc Nghien Cuu Danh Nghiep"
    2. sau đó, gõ fonts Arial, từng chữ, mấy cái nguyên âm ú ... ớ ... gì đó, đẩy vào vị trí ú ớ, của hàng chữ trên kia, hiện cái dấu, xóa cái dưới, thì chắc là e đã biết, roài merge, lưu ra hình, ai hỏi e có fonts việt hóa đó hok, thì e cố nói là có fonts việt hóa đó, hình đã merge ra, ai mà biết dấu đó là dấu của font Arial ! :))

Nếu người ta cần filke PSD, thì e convert T sang Shape, và làm, cũng hok có ai biết trong kia là fonts gì, nếu thầyi hỏi, thì e trả lời là máy của thầy, bên này, hok có font mouse biệt hóa đó, nên e phải chuyển sang shape, vẫn phóng lớn dc, thầy khen e giỏi luôn, nhận e vào, ! :))

Công ăn việt làm, cần khéo léo, chứ hok bao giờ, người ta dọn sẵn các thứ Việt Hóa xong, để e gõ, dễ như thế này đâu, lần sau, thầy sẽ cố ra cái hok có Việt Hóa, thử trình độ e nữa, e cũng phải ráng khéo léo, mà mần cho dc.
    Chỉnh sửa lần cuối: 7/8/14
    dieuhauteo, mindnie-Trần Văn Hùng- thích bài viết này.
  5. nguoinuoisoc

nguoinuoisoc Mới đăng kí

Dạ em vẫn chưa làm được anh ạ, em phải nộp cả file PDS và file ảnh nữa.

Đây là link em download font chữ mouser
    www. 1001fonts.com/mouser-font.html

Khi em viết font chữ không dấu (giống như hướng dẫn của anh chỉ) nhưng nó đậm quá không đúng như yêu cầu.

Em muốn làm nó giống như font chữ trong website của trường rmit ạ rmit.edu.vn

@ Anh tranvan.muon và các anh chị trong forum giúp em với, chiều mai là em phải nộp rồi ạ.
    tranvan.muon thích bài viết này
  6. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Rà trong các font đã hỗ trợ tiếng Việt (bộ HP, VNI, UVN, UTM, SFU...) tìm ra 1 font na ná như thế, gắp dấu bỏ sang, vào AI chỉnh lại cho giống là đc, nét dày quá thì sửa cho nó mỏng lại.
  7. Giang Quốc Thắng

Giang Quốc Thắng Mới đăng kí

e k viết đc tiếng việt là vi sao thế mn
  8. Giang Quốc Thắng

tranvan.muon a ơi. e dùng kiểu gõ unicode bt thôi. trong word gõ đc nà
  9. Giang Quốc Thắng

ok a để e xem nha
  10. Giang Quốc Thắng

e thử rồi a à.
  11. Giang Quốc Thắng

e để 1000pt mà cỡ nó vẫn như 12 ở trong word ý híc
  12. Giang Quốc Thắng

13. Giang Quốc Thắng

e chỉnh dc rồi a ơi
  14. Giang Quốc Thắng

giờ còn lỗi chữ tiếng anh thôi
  15. tranvan.muon

@Giang Quốc Thắng : Topic lâu quá, hok biết bạn bị unikey có là Run As Admin hok, nếu Run As Admin, là gõ dc, !

Sẵn, chổ này đây, fonts của topic, hok phải fonts Mouser, mà là fonts Museo, mình chia sẽ cho các bạn, fonts cả khối Museo Family 300, 500, 700, ... chính hiệu, đã Việt hóa, rất quí, để gõ chữ văn bản hóa đơn, nó dẫn đầu, là UVF, nghĩa là Unicode, có " U đầu ", là xóa cái nào bị U đầu, và cài U đầu ! :))

http://url.cn/Ivf5PW

Chỉnh sửa lần cuối: 26/8/14
    bon_buidoiblacklarson thích bài viết này.
  16. Giang Quốc Thắng

là ntn hả anh ~e mới học
  17. Giang Quốc Thắng

đây nó thế này nè a !!
    [​IMG][/IMG]
    a có face thì e kb nt cho nhanh
    tranvan.muon thích bài viết này
  18. tranvan.muon

Photoshop phải run as Admin nửa, unikey cũng Run As Admin luôn, cái Unikey, phải đóng sụp xuống góc dưới, lúc đó, xem chế độ đang là E (English), hay là V (Viêt Nam), nếu Unikey là V màu đỏ, thì gõ chữ Việt dc. roài nói tiếp, nếu hok dc, thì Copoy từ chỗ Word vào Photoshop, có dc hay hok, roài nói tiếp.

Nên nói chuyện ở đây, để dc nhiều người hiểu biết, sẽ phụ giúp, chứ ai cũng gõ bình thường, chỉ có bạn bị lỗi.

Ngoài ra, còn phải vào Preferency, chỉnh 1 số tiếng ngôn ngữ là Trung Á, (Middlle Asian) hoặc có khi, lại là Asian, (Châu Á) từ từ, làm từng bước, sẽ gõ dc.

Bi giờ, e phải lên mục Type trên kia, chọn mục Language Option, dò xem, hiện giờ, đang là Default, (Tiếng Anh), hay là châu Á, (Asian), Trung Á, ( Middle Asian), phải chụp hình đó lên đây, các bạn sẽ chỉ tiếp.

Chỉnh sửa lần cuối: 30/8/14
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn