Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về font thiết kế website

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi Đỗ Hoàng Giang, 17/10/14.

Lượt xem: 3,097

1. Đỗ Hoàng Giang Thành viên cấp 2

Dạo này công việc của mình hay phải thiết kế temple web muốn hỏi mọi người tư vấn xem thiết kế web thì dùng font chữ gì cho dễ đọc chuyên nghiệp thanh mảnh một tí. mình thấy một số web Việt nam sử dụng font rất đẹp mà không biêt font gì. ví dụ như trang zalora.vn :) thanks tất cả mọ người :)

...
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Thường thì cứ Arial, Helvetica, Tahoma mà quất cho nó chuẩn! Còn muốn xem web ngta dùng font gì thì cứ view source mà xem thôi :)

Còn thằng Zalora nó xài chủ yếu toàn Arial thôi nhé, font chữ chuẩn huyền thoại!
    Free The BoxĐỗ Hoàng Giang thích bài viết này.
  3. dnkg87

dnkg87 Thành viên cấp 2

Thích thanh mảnh thì lên google font mà kiếm, tìm mấy font hỗ trợ tiếng Việt ấy, có điều lúc lên css phải cài cắm và thêm nữa là nó sẽ làm trang web load chậm hơn.
    Thường mấy web cho VN giờ vẫn dùng chủ yếu là Arial huyền thoại :D.
    Đỗ Hoàng Giang thích bài viết này
  4. trantuananh.info

trantuananh.info Thành viên cấp 2

Thích nhất là dùng font Open Sans
  5. huynhtoan.it

huynhtoan.it Thành viên cấp 2

Theo kết quả F12 thì là Arial

Tui là hay xài Open Sans vs Tahoma, lâu lâu có web nào tự do thì xài Roboto cứng ngắc như mình :v
  6. vinahost.vn

vinahost.vn Banned

Mình thích tahoma, bạn cũng thử làm vài mẫu chữ khác nhau rồi khảo sát xem mọi người thích mẫu chữ nào hơn, nếu bạn làm web để mọi người đọc thì nên theo thị hiếu :D
  7. learn.by.hard

learn.by.hard Thành viên cấp 2

font của ZALORA là font Arial - 400 nhé cậu, còn xài font thì làm web tiếng anh thì nhiều font đẹp lắm nhưng làm web việt thì mình xin gợi ý một số font mình hay dùng như là , Myriad Pro, Helvetice, Oswal, Roboto , Roboto Condensed, SeoUI, Gill Sand , Open Sans.... nhiều lắm, nhớ cả hết , tùy theo web làm về cái gì mà xài :D:D
  8. Đỗ Hoàng Giang

Đỗ Hoàng Giang Thành viên cấp 2

cảm ơn tất cả mọi người nhiều nhé :)
  9. Đỗ Hoàng Giang

Bác huynhtoan.it có thể bảo giúp em cách tìm font bằng f12 kiểm tra code không ạ, em ngồi dò mãi mà không thấy @@!
  10. learn.by.hard

learn.by.hard Thành viên cấp 2

vào trình duyệt, chọn new bookmark sau đó ở mục Location paste cái dòng dưới này vào, đổi tên thành Whatfont hay gì đó tùy cậu sau đó lưu lại, rồi khi nào vào trang web nào. muốn biết font nó là gì, thì nhấp chuột vào cái bookmark cậu vừa lưu, rồi rê chuột đến cái chữ mình muốn biết font là gì nó sẽ hiện ra, đây là cách mình hay làm, nhanh hơn nhiều vào F12 :D, Thử luôn và ngay đi nhá :D
    javascript:(function(){var%20d=document,s=d.createElement('scr'+'ipt'),b=d.body,l=d.location;s.setAttribute('src','http://chengyinliu.com/wf.js?o=' encodeURIComponent(l.href) '&t=' (new Date().getTime()));b.appendChild(s)})();
    huynhtoan.it thích bài viết này
  11. huynhtoan.it

huynhtoan.it Thành viên cấp 2

f12 là nói vui vậy thôi.

Cách mình hay dùng là bôi đen chữ cần kiểm tra. Chuột phải, kiểm tra phần tử (google Chrome) hoặc Inspect Element (Fifox). Bên phải có mục Style kéo xuống gần dưới có mục font.

12. Đỗ Hoàng Giang

thanks các bác nhiều ạ. để e test :))
  13. lucyenhd

lucyenhd Thành viên cấp 2

Các bác toàn mấy phông mình chưa dùng, hôm nao mò xem. :x:x:x

Ủng hộ diễn đàn