Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về kinh nghiệm retouch và blend màu cho ảnh chân dung chụp ban đêm

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi chanphat01001, 16/12/12.

Lượt xem: 7,680

1. chanphat01001 Thành viên cấp 1

Mình mới chụp cho đứa em được một số ảnh ở quán coffee contry house bằng con canon 500D với len kit 18-55 ... hầu hết những pic mình chụp ở tốc độ 1/13s, khẩu độ 3.5 ... những tấm hình chụp được da mẫu hơi bị ám đỏ và tối ... thấy trên diễn đàn có mấy bậc tiền bối chụp ảnh đêm khá đẹp nên cũng muốn hỏi han anh em về một số kinh nghiệm retouch và blend màu cho những dạng ảnh như thế này

1. Về vụ retouch thì theo mình biết để làm da mịn thì có thể dùng filter hight pass rồi sau đó dùng thêm một layer được blur với hiệu ứng gaussian rồi dùng brush để tô lên phần da ... nếu muốn làm da sáng thì có thể khoanh vùng phần da rồi chọn curves để tăng độ sáng ... đó là kinh nghiệm của riêng mình ... không biết có cách nào tốt hơn để chỉnh sửa những ảnh dạng này không ...

2. Về vụ blending đa số coi các mẫu blending trên mạng điều có stock là ảnh chụp ban ngày nên nếu apply ảnh dạng chụp ban đêm sẻ không thích hợp có khi làm tối bức ảnh hơn ... nên vụ này mình cũng đang phân vân lắm ...

3. Về kĩ thuật chụp, mình hay bị out net lắm, khoản 1/3 hình, mình mở khẩu tối đa sau đó chọn điểm focus ở ngoài biên của các điểm focus sau đó nhắm điểm đó vào model để chụp ... nhưng thấy một số người chỉ bảo thì nên focus ở điểm center rồi sau đó di chuyển máy một tí để cân chỉnh lại bố cục rồi mới chụp, mình cũng thử test nhưng chả thấy khác biệt gì so với kiểu mình hay làm, có một số người lại khuyên không nên mở khẩu tối đa của ống kính, nên dùng khẩu ở mức = min của ống kính + 1 hoặc 2 khẩu để khỏi bị out net... anh em có thể chia sẻ thêm về vấn đề này giúp mình nhé ...

Đây là một số hình em chụp được chưa chỉnh sửa bằng PS:

Đây là một vài tấm hình của một bạn nào đó đã post lên, mình rất thích blend màu theo cái style này, không biết có tut nào blend giống kiểu này không nhỉ? ...

...
  2. Mnet

Mnet Thành viên cấp 2

tone xanh lam và đỏ đó bạn
  3. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Chụp đêm muốn đẹp thì phải có đèn Flash.
    Các ảnh phía dưới đều có fill light hết.
  4. kEm

kEm Thành viên cấp 2

tăng độ sáng giám tương phản ... blend màu sáng, trong, ko nên để ám màu ... đấy là phong cách của mình với ảnh tối
  5. kEm

kEm Thành viên cấp 2

6. ngư ngư

ngư ngư Thành viên cấp 1

phần retouch cũng ko hoàn toàn đâu mình thấy ông anh chụp ban đêm chủ yếu là tăng iso cho ảnh sáng lên với chỉnh màu trực típ trên máy ảnh về chỉ cần retouch sơ sơ là đẹp gòi :)
  7. Stephen John

Stephen John Thành viên cấp 2

Bác nên mua 1 ống fix có khẩu độ to hơn tí, sẽ dễ chụp hơn (35mm f2.0 chẳng hạn)
    Chụp đêm phải có flash, xài lens nào cũng vậy hết
    Nhiều khi cần thêm tripod nữa
    Quan trọng là ảnh bác chụp, chụp đẹp thì retouch sơ sơ cũng ổn chán rồi
  8. rongvang592

rongvang592 Thành viên cấp 3

Đối với ảnh tối theo mình biết thì cách nhanh nhất để nâng độ sáng đó là dùng Plus-in Shadow Illuminator Pro. Nếu chưa vừa ý thì có thể làm thêm lệnh shadow/hight light, curver, lever, hay là blending mode screen... vv

Sau đó dùng Net Image để làm mịn da.

Dùng Hight pass như bạn cũng được nhưng mà hơi lâu. Không có plus-in hỗ trợ thì mới làm thủ công theo cách đó.

Còn vấn đề làm sao để chụp ảnh ban đêm cho đẹp thì mình không có ý kiến, tại vì không rành về khoản này cho lắm =))

Ủng hộ diễn đàn