Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về lỗi lấy mẫu sai của Clone Stamp Tool.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi linbk01, 19/9/12.

Lượt xem: 21,507

1. linbk01 Mới đăng kí

Hiện tại mình dang xài PTS CS5, và khi dùng công cụ Clone Stamp Tool thì bị lỗi như sau: Sau khi lấy mẫu tại 1 điểm, tại thời điểm ấn giữ nguyên chuột trái để chép mẫu lên vùng cần chép đè thì mẫu ban đầu bị thay đổi liên tục theo quá trình rê chuột.
    Mặc dù mình đã cài lại PTS, Vào Window chỉnh lại Default của PTS nhưng vẫn không ăn thua, ai biết cách khắc phục lỗi này làm ơn chỉ mình với nhé, thanks @@.

...
  2. Hưng Trần Văn

Hưng Trần Văn Cựu quản trị

Cách giải thích của bạn Hưng không hiểu :-/
    sao bạn không chuyển qua copy bằng cách tạo vùng chọn nhỉ
    linbk01 thích bài viết này
  3. linbk01

linbk01 Mới đăng kí

Đúng là mình có tạo vùng chọn (Alt + chuột trái), nhưng sau khi copy xong, khi mình đến vùng cần paste giữ nguyên chuột trái và di chuyển để chép đè thì vùng chọn ban đầu liên tục bị thay đổi theo quá trình rê chuột.
    Nghĩa là mẫu lấy (hay vùng chọn) ban đầu không cố định, mà bị thay đổi liên tục trong quá trình mình ấn chuột trái và rê chuột.
  4. InvisibleMan

InvisibleMan Thành viên cấp 2

Khoanh vùng cần dùng lại thì nó sẽ ko bị dính mầu khác.
  5. linbk01

linbk01 Mới đăng kí

Để mô tả lỗi rõ hơn, các bạn xem clip ngắn này nhé:

Ai biết cách khắc phục làm ơn chỉ mình với nha, mình mới học PTS nên có nhiều điểm còn mù mờ lắm :D.
  6. mèo bé

mèo bé Mới đăng kí

onl đt chả thấy clip đâu, nhưng theo mình nhớ thì vùng chọn ban đầu thay đổi theo chuột là bt mà ._.
  7. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

Có phải là Lỗi gì đâu - chức năng của Công cụ Clone Stamp Tool mặc định là như vậy mà :D
    quangchienksxdlinbk01 thích bài viết này.
  8. thanhluan

thanhluan Thành viên cấp 4

bạn rê chuột đến đâu thì nó sẽ thay đổi theo để bạn có thể thấy lấy mẫu ở chỗ nào là phù hợp nhất mà, chức năng hay thế mà bảo lỗi
  9. linbk01

linbk01 Mới đăng kí

Cảm ơn các bạn nhé, mình mới học PTS nên có nhiều điểm chưa quen lắm. Liệu có cách nào để thay đổi mặc định của chức năng này không nhỉ ?
    Ý mình là chỉ lấy mẫu ở 1 điểm và không bị thay đổi mẫu khi rê chuột.
  10. InvisibleMan

Đúng vậy chức năng của Clone Stamp tool là như thế, nếu bạn muốn làm thì phải từ từ mà làm thôi. ( nếu dơ sang cái khác thì chấm lại rồi tô tiếp) Chứ rê chuột là hỏng hết. Dùng lasso tool mà khoanh vùng làm vào.
    Bạn muốn loại bỏ những vết hãy những cái thừa trong ảnh, thì dùng Patch tool hoặc Content - Aware. là được.
    Video hướng dẫn sử dụng 3 công cụ luôn.
  11. InvisibleMan

Để ý cái dấu "+" khi bắt đầu rê chuột, nó chạm tới vùng nào thì cái vòng tròn nó sẽ ra cho vùng đó. Video của bạn đó xem lại nhá
  12. hiroki

hiroki Thành viên cấp 3

thay vì nhấn Alt chọn 1 lần thì bạn giữ Alt rồi quét chọn nhiều vùng
  13. linbk01

linbk01 Mới đăng kí

Mình đã xem clip, làm theo hướng dẫn của bạn và dùng các công cụ như bạn nói, thấy rất ổn, cảm ơn bạn nhiều nhé :D.
  14. linbk01

linbk01 Mới đăng kí

Nhân đây cho mình hỏi thêm nhé, hiện tại mình phải liên tục loại bỏ phông nền của nhiều bức ảnh, để thực hiện trong PTS thường mình dùng Magic wand, Pen tool, Magnetic Lasso Tool để khoanh vùng ven vật phẩm, sau đó thì cắt vùng ngoài thành một màu đồng nhất (đen hoặc trắng), nhưng công việc khoanh vùng này buộc phải phóng to ảnh và thực hiện từng chi tiết rất tốn thời gian.
    Mình muốn hỏi là để loại bỏ phông nền bức ảnh, có cách nào hiệu quả, mau lẹ, chính xác mà cho ảnh chất lượng tốt không ? Hoặc có phần mềm nào khác ngoài PTS làm tốt việc này không ? Ai biết giúp mình với nhé, thanks @@!

15. Hưng Trần Văn

Hưng Trần Văn Cựu quản trị

Hội đủ các yếu tố hiệu quả, mau lẹ, chính xác, chất lượng thì còn tùy thuộc vào ảnh. Gợi ý cho bạn 2 cách tách nền đó là sử dụng Plugin Mask ProSmart Mask
  16. Tử Sa

Tử Sa Thành viên cấp 3

M hay tách bằng pentool. Nghe có vẻ lâu nhưng khá là hiệu quả. 1 loáng là xong ^^ Tùy vào ảnh nữa bạn ạ. Nếu mà nền và phần cần tách hòa vào nhau thì hơi bị khó khăn 1 tí ;)
  17. thanhluan

thanhluan Thành viên cấp 4

chuyên vẽ chibi nên ngộ pentool đây mà :))
    Dung Jinlinbk01 thích bài viết này.
  18. linbk01

linbk01 Mới đăng kí

Cảm ơn các bạn nhé, diễn đàn mình nhiệt tình quá =D>.
  19. vominhchau

vominhchau Mới đăng kí

Loại bỏ nền(tách nền)nhiều công cụ trong PTS đều hữu ích và nó phù hợp với mỗi sự lựa chọn (quen tay)của mình.Bạn nên tập cho mình xài 1 công cụ và luyện nó thì làm nhanh thôi!
  20. pemeomemuoi

pemeomemuoi Thành viên cấp 2

Bạn muốn tách nền kỹ trong những ảnh to, nhiều chi tiết thì chỉ có dùng pentool thôi, còn nền ít chi tiết thì dùng mấy cái quick selection và magic wand. Tốn thời gian nhưng tách sẽ đẹp hơn xài plug-in

Ủng hộ diễn đàn