Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về Place ảnh trong AI?

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi Soullegend, 9/3/15.

Lượt xem: 3,717

1. Soullegend Thành viên cấp 3

Chả là mình có làm 1 cuốn menu, tất cả hình ảnh trong đó mình place từ ảnh có độ phân giải cao, sau khi mình dàn xong hết thì file AI quá lớn. Trong khi chỉ in khổ A4, giờ mình phải làm sao để save lại AI nhưng mà các hình ảnh là hình ảnh tương ứng với kích thước mình đã dàn chứ ko còn link từ ảnh gốc nữa, để giảm dung lượng file ko cần thiết?
    xin cảm ơn các bạn!

...
  2. buttre_07

buttre_07 Thành viên cấp 2

Sao bạn không tách ra nhiều file cho nó nhẹ.
  3. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

h tách từng trang thì nói làm gì nữa, nhưng như vậy thì nó vẫn nặng và ko phải cách mình muốn làm...
  4. nickydao

nickydao Thành viên cấp 3

Giảm dung lượng file ảnh gốc lại theo kích thước của bạn muốn dàn là xong thôi.
  5. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

cách đó tất nhiên là mình đã nghĩ tới nhưng lâu hơn vì mấy trăm hình mà mỗi hình kích thước ko giống nhau.
    Chẳng nhẽ ko có cách nào nhanh để AI save lại file đúng kích thước mình đã dàn? T-T
  6. Tấn Linh

Tấn Linh Thành viên cấp 2

Chào bạn!

- Bạn phải chú ý đến 1 điều là menu của bạn kích thước chỉ bằng khổ A4

- Nên khi bạn làm file ảnh trong photoshop để place vào AI thì bạn phải nhớ chỉnh kích thước lại bằng khổ A4 hoặc nhỏ hơn nếu hình ảnh của bạn không có full hết trang A4 nhé!
    Note: chỉnh kích thước ảnh nhưng Resolution:300dpi nhé.

- Nhiều bạn cứ nghĩ là file ảnh phải cho rõ khi in mới đẹp, điều đó là đúng. Nhưng khi kích thước cần chỉ có 10cm nhưng khi mở file ảnh để link vào trong AI thì kích thước lên tới 1m, làm cho file trở nên rất nặng và không cần thiết như vậy.

Chúc bạn thành công nhé!
  7. kenny_hung79

kenny_hung79 Banned

chào Soullegend
    sao bạn không thử chọn tất cả đối tượng hoặc group nó vào --->chọn scale tool (S) rồi fig tỉ lệ của project của bạn sao cho vừa với khổ A4 nhỉ . VD: tỉ lệ 20-40% kích thước project full rồi save hoặc xuất luôn ra file ảnh nhưng để resolution:300dpi. Thì có lẽ ok đấy bạn !
  8. cuongeke1

cuongeke1 Thành viên cấp 1

Chọn tất cả các ảnh hoặc 10 ảnh 1
    Object > Rasterize
    thitkhoFree The Box thích bài viết này.
  9. HSP

HSP Thành viên cấp 4

Chụp lại màn hình view outline mình xem thử

Ủng hộ diễn đàn