Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về vấn đề in ấn AI

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi Trần Quốc Thịnh, 22/12/14.

Lượt xem: 2,177

1. Trần Quốc Thịnh Mới đăng kí

Hiện tại , em đã hoàn thành một file bài tập về Stationary và chuẩn bị đem in ra thành phẩm. Do là lần đâu đi in nên em k biết phải cần chuẩn bị những gì ?

Em muốn hỏi , em có cần phải xuất ra file gì nữa k ? hay bê hết file AI ra nhà in để họ in ?

Và em chưa có kinh nghiệm chọn giấy , hi vọng anh chị tư vấn giúp em chọn loại nào thì phù hợp cho các mục sau để nó thật sự chuyên nghiệp ^^!

_ Namecard
    _ Thẻ đeo nhân viên
    _ Bao thư , giấy viết thư
    _ Bao đựng đĩa ,bìa dán lên đĩa
    _ Folder

Ngoài ra có những điều đáng lưu ý nào nữa , mong anh chị chia sẻ :x:">

Cám ơn anh chị đã đọc :)

...
  2. Trí mập đặng

Trí mập đặng Mới đăng kí

theo em thấy bác nên lưu ở đuôi tiff là có thể đem đi in được. mà đa phần các tiệm in giờ hỗ trợ tới adobe cc nên bác có thể yên tâm. nếu tiệm nào ko có bác có thể đi đến tiện khác chắc là có ngay thôi ak.
    Trần Quốc Thịnh thích bài viết này
  3. motnhanhhoa

motnhanhhoa Mới đăng kí

cứ mang file AI ra nhà in cũng được bạn nhưng nhớ covert chữ để tránh mất font ,nếu không convert thì kèm theo font theo,hình ảnh cũng kèm theo,còn không thì embed nó thẳng vô AI luôn nhưng file sẽ hơi nặng.Nếu không thích để file AI thì xuất PDF để mang đi in cũng được.
    Giấy in cho name card,thẻ nhân viên,bao đựng đĩa hay folder, thì thường là giấy couche hoặc bristol,định lượng khoảng 250 đến 300 gr, bìa đựng đĩa thì chọn giấy scan để dán lên đĩa được.
    Bao thư hay bì thư chọn giấy ford bình thường khoảng 80 gr là đc.
    Còn có giấy mỹ thuật nữa thì đẹp hơn. Nhớ chữa bleed với mấy cái bon cắt đơn giản để cắt không bị lỗi ( nếu mình tự cắt ). còn in nhiều thì hình như nhà in tự cắt cho mình á
    mình cũng biết sơ sơ à :D
    Nim ZuyTrần Quốc Thịnh thích bài viết này.
  4. motnhanhhoa

motnhanhhoa Mới đăng kí

Với lại hình ảnh in trên giấy couche sẽ luôn đẹp hơn trên giấy ford nha.trên giấy ford nó tối tối ...nên hai màu in trên hai giấy này hơi khác nhau.nhớ chuyển file sang CMYK .để RGB trên màn hình nhìn thì đẹp chứ in ra nó ra màu khác hẳn :v
    cũng chỉ biết sơ sơ....hè hè
  5. Thiên Trí

Thiên Trí Thành viên cấp 2

Có 2 việc tối quan trọng mà bạn cần làm trước khi đi in là:
    1 - Ctrl A rồi Creat Outline để bẻ Font sau đó save as thành file PDF ( vì nó là file thông dụng mà phiên bản AI hay PTS nào cũng đọc đc)

2 - Lưu cả file gốc chưa bẻ font và file thiết kế vào USB phòng trường hợp cần chỉnh sửa. Kỹ nữa thì chịu khó nén 2 file đó lại rồi up lên mail và mang theo laptop phòng trường hợp USB bị virus ko vô được và cần chỉnh sửa file.

Còn giấy thì nhà in họ thường chỉ có giấy Couche là chủ yếu, nên tốt nhất bạn search gg loại giấy cho từng sản phẩm sau đó tìm chỗ mua và đem theo để in.

P/s: kinh nghiệm xí quách, tiết canh cả đấy!
    ToiHocDoHoa.comTrần Quốc Thịnh thích bài viết này.
  6. Trần Quốc Thịnh

Trần Quốc Thịnh Mới đăng kí

7. vitconlikeonline

vitconlikeonline Thành viên cấp 2

Mình liệt kê đơn giản bình thường và cao cấp mà bạn dùng giấy thích hợp nha. giấy mỹ thuật sẽ max và có nhiều loại. SL ít phương pháp in nhanh, search google tìm nhà in gần bạn. Cứ để file Ai để in, nhớ làm khuôn bế.
    _ Namecard (Couche/m ỹ thuật)
    _ Thẻ đeo nhân viên (Couche)
    _ Bao thư , giấy viết thư (Ford/ mỹ thuật)
    _ Bao đựng đĩa ,bìa dán lên đĩa (Ford/ mỹ thuật)
    _ Folder (Couche/ mỹ thuật)

Read more: http://forum.vietdesigner.net/threads/hoi-ve-van-de-in-an-ai.76399/#ixzz3MgAEwGEf
  8. trinhvanhiep

trinhvanhiep Thành viên cấp 2

Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn