Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về xử lý file trong PHP!

Chủ đề thuộc danh mục 'HTML - CSS - JS - PHP - ASP' được đăng bởi vanquan223, 11/5/16.

Lượt xem: 3,940

1. vanquan223 Mới đăng kí

Các bạn cho mình hỏi. Có cách nào biết được định dạng file tải lên cho dù đã đổi đuôi file đó không? ví dụ mình có file image.jpg đổi đuôi thành image.doc, khi upload vẫn biết được đó là jpg (Trong PHP nhé) :)

...
  2. hao762011

hao762011 Mới đăng kí

Khi upload file thì sẽ dựa vào $_FILES['fupload']['type']; để biết là file gì? Nếu bạn đổi đuôi thì nó sẽ hiểu là loại file khác. Trừ trường hợp bạn bạn define các loại đuôi file sẽ tương đương với jpg.
    ví dụ: array('doc','pdf','psd') <=> jpg
    Khi bạn đổi đuôi file thì khi hiển thị ra hình ảnh sẽ không được. Nếu bạn đổi ngược lại JPG để hiển thị mình không chắc là nó sẽ hiển thị được đâu nhé.
  3. vanquan223

vanquan223 Mới đăng kí

Oh, cảm ơn bạn! :) mình đang muốn chặn không cho người dùng upload file khác image nên sợ trường hợp người dùng upload 1 file lớn mà đổi đuôi định dạng image như png, jpg, ... Nên muốn chặn triệt để :) .
    Còn trường hợp file jpg đổi sang file khác rồi đổi lại jpg thì hiện thị ok nhé :)
  4. hao762011

hao762011 Mới đăng kí

Ak vậy thì giới hạn size file upload lên bạn ơi. khi người ta upload lên bạn kiểm tra file đó bao nhiêu Mb nếu vượt quá mức bạn quy định thì bạn không cho upload. :D "Dù nó có là file ảnh hay bất cử file gì. :D"
  5. vanquan223

vanquan223 Mới đăng kí

:) Thanks bạn nhiều! Mình đã tìm ra. Up lên cho ai cần!
    $finfo = finfo_open ( FILEINFO_MIME );
    $mimetype = finfo_file ( $finfo, $filepath );
    finfo_close ( $finfo );
    echo $mimetype;

Nó sẽ cho kết quả dạng
    text/plain; charset=us-ascii
    mặc dù đã đổi .txt thành .jpg :)
  6. Phần này bạn lên google search sẽ có nhiều thông tin cho bạn hơn

Ủng hộ diễn đàn