Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ Hubogo Arch - tutorial ver 2] Phương pháp blend ảnh cưới phong cách nhẹ nhàng

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi hubogoarch, 23/2/14.

Lượt xem: 23,351

1. hubogoarch Thành viên cấp 2

Vâng! Chào đại gia đinh Vietdesigner

Em đã trở lại và ko biết có phá hoại cái gì hông! =))

Đây là face của mình: http://facebook.com/hubogo.arch

Các bạn có gì không hiểu cứ hỏi, yên tâm là mình trả lời hết =)), cái gì mình không biết thì mình nghiên cứu thêm và trả lời sau, như vậy cả 2 bên đều học được mà một bên lại ôn luyện được! Nói chung là đôi bên đều có lợi mà tiện thể giao lưu, làm quen luôn, Hoan nghênh mọi người!

Hôm nay tranh thủ làm cái TUT thứ 2 cho mọi người đây, Phong cách nhẹ nhàng đơn giản kiểu ảnh cưới

Điều đầu tiên trước khi làm TUT em muốn nói mấy dòng: (1 nửa chém, 1 nửa thật, nhưng mà mấy bác nên đọc! =)) )

Muốn làm ảnh cưới các bạn nên biết rằng:

Thứ nhất: Chất ảnh phải trong ( trong ở đây nhiều bạn có thể đã quá biết rồi) Tức là ko bị cháy và cũng không được bết

(Những điều trên ko áp dụng với những bức ngược sáng, nếu bạn chup ngược sáng thì kiểu gì cũng có phần trên ảnh bị cháy, Nhưng bắt buộc cháy ở đâu thì cháy chứ cấm cháy mặt cô dâu chú rể. Mặt lúc nào cũng phải chuận cọn bạ chịnh :D)

Thứ 2: Da phải đẹp, màu hồng hào nhẹ nhàng, mà làm được bong ửng lên là tốt

Thứ 3: Phong cách blend ảnh cưới cũng khác với làm ảnh các bạn Mẫu, là cũng phải nhẹ nhàng, không làm màu đậm hoặc gây xúc động mạnh với cái màu nó u tối, am ám. Trừ phi cả bộ ảnh cưới theo phong cách ma quái! =))
    Thứ 4: Bạn blend ảnh cưới cố gắng làm ám da của Dâu rể ít thôi
    ---------------------------------------

Quan trọng hơn nữa là các bạn phải tham khảo ảnh thường xuyên. bạn muốn làm ảnh cưới đẹp tất nhiên phải vào những trang của các studio ảnh cưới đẹp, xem ảnh họ làm, và suy nghĩ xem: Thế ếch nào mà họ làm được thế mà mình ếch làm được nhể, Cũng là cái pts, bước đi cũng như thế mà họ làm ra cái màu ngọt thế mà mình ếch kéo được thế. Cái này là kinh nghiệm nhìn màu và phương pháp nhé các bạn...

Hơn nữa quan niệm của mình thì nó khác với một số pro là: Cứ máy ảnh xịn, len khủng thì ảnh đẹp. Mình thấy không chuẩn: Quan trọng của bức ảnh là: bố cục, mẫu xinh hay xấu, cảnh đẹp hay không, và cuối cùng là Retouch ra làm sao, vì phát cuối cùng vẫn quan trọng nhất đó là chỉnh màu. (Cơ mà mẫu xấu mà chụp mãi vẫn xấu, góc nào cũng xấu thì thôi, tớ khuyên là gửi luôn ảnh gốc cho người ta, vì có blend cũng không thể đẹp được =)) )

Cuối cùng: Nếu bạn muốn nhanh chóng lên tay thì thay vì các bạn xin Action, preset các bạn nên xin họ cái ảnh gốc, sau đó về tự kéo ra là sao chất ảnh tương đối như cái ảnh của họ làm thì bạn sẽ rút được nhiều kinh nghiệm hơn cho ảnh của mình.

Với cả các bạn muốn tự tìm được phong cách của mình thì các bạn đầu tiên hãy cố gắng ăn theo và hiểu được phogn cách của người khác đã! ^^

-------------------------------------------

P/s: Chữ khá nhiều, không biết có bạn nào dám chịu khó đọc không =))

Khuyến cáo mấy bác pro đừng cười em, và cũng đừng quăng gạch em tội nghiệp, vì đây là chính kiến của em ^^

Bây giờ đi vào nội dung chính, là làm màu ảnh cưới: Mình lấy luôn cái bức hôm trước vừa post lên Group Blend&Retouch để làm mẫu luôn:

Thứ nhất: Mình luôn chỉnh ảnh trên RAW, không mấy khi chỉnh JPG

Bạn kéo stock vào Pts sẽ hiện ra khung hiệu chỉnh cơ bản của Camera RAW

Phần đầu tiên: BASIC, bước quan trọng đầu tiên là khâu này, trong hay không là phụ thuộc vào đây:

Bạn để ý cái bảng này nhé, Bảng HISTOGRAM, bảng này giúp ta để ý xem ảnh có bị cháy hay bết gì không

Như thế này là bị cháy (nhoe nhoét luôn ý) tức là cứ bị lệch hết sang bên phải là cháy

Như thế này là bị bết( ngược lại)

Cho nên ảnh đúng sáng là nó nằm chính giữa! suy nghĩ đơn giản là nó như thế :D

Rồi: Như bức ảnh thì ảnh gốc như thế này:

Mình kéo ở thanh đầu tiên như hình:

Bức ảnh sẽ ra như thế:

Bạn để ý ảnh gốc và ảnh vừa chỉnh bước 1:

Gốc chụp hơi ngược sáng cho nên dòng Highlights phải kéo về bên trái để phần màu sáng nó tối lại

Còn shadow thì phải kéo sang bên phải để nó sáng lên
    Các thanh white hay black cũng tương tự để bạn kéo. và có một acis quan trọng là mắt của bạn suy nghĩ như thế nào là trong trẻo ổn. Như mình thế này là tạm ổ. Bức ảnh ko tối quá mà ko sáng quá. Như các bạn thấy
    Tiếp nữa cái Temperature ý, các bạn kéo như thế nào để bức ảnh đó ko quá vàng và ko quá tím, tức là ổn. Như hình là ổn! =)) sr nói hơi thừa, nhưng mà đúng là như thế! =))

Dòng Clarity thì bạn kéo sang trái nó sẽ làm mượt phần tiếp nối giữa 2 màu đen trắng nhiều hơn, cảm giác ảnh sẽ mịn hơn. Cơ mà ko được kéo nhiều quá! Như tôi -10 là đủ rồi. Phong cách ảnh của tôi cái này luôn trừ -10

còn 2 cái thanh phía dưới là giảm màu sắc, tùy bạn kéo là sao cái bức trên mang mác trắng là được chứ ko nhất thiết phải thông số như thế

Ok đến bước thứ 2

Bước làm nét và mịn ảnh

Bước này các bạn để ý, ảnh chụp dâu rể càng xa thì tăng shapering amourt cao lên cho nó nét, ngược lại gần thì giảm xuống tối thiểu sẽ là 75 còn cao nhất các bạn nên để 100, thế là cao lắm rồi.

Còn Noise Re.... phía dưới là làm mịn

Làm mịn thì tôi chỉ để tối thiểu tầm 50 nhé! còn max thì tùy, cố gắng kéo nhìn vào tóc làm sao tóc thấy được sợi nếu chụp gần là được

Bước tiếp theo là chỉnh màu:

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

Kéo cái này thì tùy vào mắt của bạn! Mình làm màu xanh blue chủ yếu nên blue mình tăng cao lên và giảm những màu còn lại xuống

Riêng phần da ta kéo trong thanh Oranges là chủ yếu, Red thì chỉnh màu môi...

Kéo xong ta được như hình:

Bây giờ để ý trong ảnh ta thấy áo trắng mặc trong của chú rể bị ám blue và váy cô dâu cụng bị ám màu, nhìn bẩn bẩn xấu xấu =))

Bạn dùng Brush của Camera RAW để chỉnh lại

Đây là brush số 1 với thông số này để trừ blue trên áo

Còn đây là thông số brush thứ 2 để tẩy màu trên váy cô dâu

các bạn bôi vào đúng cái phần cần tẩy màu là được, cuối cùng được như thế này

Vậy là quần áo đã khá ổn, Nhìn mây thì chưa ổn lắm, mình ko thích ghép mây ở bức này vậy nên làm đơn giản hơn là dùng gradient tạo màu mây

Gradient đầu tiên với thông số như hình ra ấn và kéo xuống như hình:

Cái gradient thứ 2 ta chỉnh thông số và kéo từ dưới lên như hình:

Như vậy ta đã hoàn thành xong 2 bước Chỉnh màu và thêm màu mây như hình

Ảnh tạm thời nhìn đã phê rồi, nhưng mà vẫn chỉnh thêm một tý cho nó chuận

Tiếp bạn chỉnh tối góc 1 tý để bức ảnh nó có chiều sâu

Thêm tý nữa là cân thêm green thanh này, thì nó tăng ong màu da lên :D

Theo mình thấy là thế!

Tiếp theo đã khá tốt rồi, nhưng độ sáng tớ thấy vẫn chưa sướng lắm, vậy vào mục Tone cuve chỉnh thêm nữa cho chuẩn

Cuối cùng mình làm ám tý màu vàng nữa cho nó may mắn =))

Nói thế chứ mình thích tông thêm tý vàng vào nhìn nó sang sang! =))

Như vậy là xong, ấn open image để xuất qua shop

Ảnh đã được như vậy:

Bước cuối cùng trong shop chỉ là xóa mụn và làm mịn da bằng poitrain tý nữa là xong. ( cái này ai cũng biết rồi )

Còn màu da nếu như cảm thấy bị ám thì trong bước cuối ở photoshop này bạn cần tách da ra và vào selec color chỉnh 2 kênh màu red và yelow là được ^^

Chính xác là 2 kênh này: Và chỉnh trong những ô màu đỏ này thôi nhé!^^

Cuối cùng là thành phẩm có crop lại tý cho nó chuận =))

Một vài lời cuối muốn nói với mấy bạn newbie một tý là:

Các bạn cần chăm chỉ xem màu của người khác nhiều và gắng học phương pháp dùng phần mềm pts cơ bản, ví dụ như muốn kéo ra màu đỏ thì phải kéo như nào, muốn kéo ra vàng thì kéo ở thanh nào, những cái này đã có sắn trên các cuốn sách dạy photoshop cơ bản rồi...

Và quan trọng là cái Stock:
    http://www.mediafire.com/download/q1c8shk6wi1s5cm/IMG_0003.CR2

Các bác nếu mang đi đâu nhớ ghi nguồn là Ducle Studio hộ e là được! Thank ạ, ảnh của cửa hàng nên phải viết thế ko là e ko được post lung tung! ^^

Trên đây là những bước cơ bản để tạo nên một bức ảnh có tông màu blue kiểu ảnh cưới, nhẹ nhàng và bàng hoàng =))

Hẹn gặp các bác trong TUT tiếp theo! :D

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 20/11/14
    Hậu Mập, thanh lam vo, Hảo Hảo25 người khác thích bài viết này.
  2. Konoko

Konoko Thành viên cấp 2

Có 1 sự thật là ảnh mình toàn kéo bừa cho vừa mắt chứ chẳng biết phải kéo thế nào cho đúng. nên đôi khi ảnh của mình sửa xong nhìn như cức vậy =)) =))
    hieu_dieu, Hoàng PRD, nmplela1 người khác thích bài viết này.
  3. Hiếu Trần Duy

Hiếu Trần Duy Thành viên cấp 2

Tut hay và công phu quá, tks bác :D
    hubogoarch thích bài viết này
  4. Bán Bánh Bò

Bán Bánh Bò Mới đăng kí

Cho em hỏi cái nút like nó ở đâu vại >.<
  5. ronnguyen

ronnguyen Thành viên cấp 1

hay quá ... Xưa giờ e toàn làm hình bằng CMR RAW mà ít có tut về nó quá ... Hóng những tut sau của a
  6. Vũ Vật Vã

Vũ Vật Vã Thành viên cấp 2

TUT hay :like: Tks bác nhiều
  7. thoaihuong

thoaihuong Thành viên cấp 1

Thanks bạn. Tuts rất chi tiết ^_^
  8. binproduction

binproduction Thành viên cấp 2

bác đã trở lại và làm hại não em như xưa ^^
  9. hubogoarch

hubogoarch Thành viên cấp 2

Hehehe!
  10. Lê Chí Hiếu

Lê Chí Hiếu Thành viên cấp 1

thanks bác có 1 tut rất hay .
  11. Tùng zino

Tùng zino Thành viên cấp 1

hay quá, đẹp nhẹ nhàng
  12. huubinhabc

huubinhabc Mới đăng kí

13. BBerry

BBerry Thành viên cấp 2

14. hubogoarch

huubinhabc BBerry 2 bác này đọc đến đoạn cuối của TUT chưa ạ! E có để lick của stock ở TUT rồi mờ! :(((((((((
    BBerry thích bài viết này
  15. libra thiên bình

libra thiên bình Mới đăng kí

Mình mới tham gia nên k rành nhiều, các bác cho mình hỏi, muốn blend màu cho 1 hình ảnh, có cần tuân theo quy tắc gì k? hay mình thấy đẹp là ok?
  16. DesignerDuongLe

DesignerDuongLe Thành viên cấp 1

:D [​IMG] [/IMG]
  17. sanglee

sanglee Thành viên cấp 3

Thanks for good TUT
  18. hubogoarch

libra thiên bình bạn xem nhiều ảnh mẫu đẹp của những pro, còn muốn theo quy tắc thì đọc sách hướng dẫn phối tông màu! ^^
  19. hubogoarch

20. Huytrandinh

Huytrandinh Thành viên cấp 1

Bài Tut hay quá,, cám ơn chủ thớt đã chia sẻ bài TUT và mong là sẽ có thêm vài bài nữa :D

Ủng hộ diễn đàn