Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ Hubogo Arch - tutorial ver3] Blend màu nắng vàng (LR+PTS)

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi hubogoarch, 23/4/14.

Lượt xem: 18,425

1. hubogoarch Thành viên cấp 2

Chào mọi người, lâu lắm mới có dịp ngồi viết cái TUT cho mọi người! ^^
    Haiz, cuộc sống vất vả, kết quả chả như ý, cái màu nhiều khi làm mình loạn óc mấy hôm vì lỡ tay xóa mịa nó mất cái file sửa bên psd, giờ viết TUT nên phải nháy lại! Thật là vãi mà! =))

2 tut trước hướng dẫn bên Camera raw rồi vậy cái TUT này hướng dẫn kéo màu bên Lightroom vậy! Đề nghị các Pro LR ko được ném gạch đá e cho tội nghiệp em nhá! :D

Cũng như mấy TUT trước, bạn nào ko hiểu bước nào thì có thể Pm quạt trực tiếp với mình qua cái facebook:
    https://facebook.com/hubogo.arch nhá (Lợi dụng kết bạn trá hình =)) )

Stock này là của bạn Ngáo Ngơ nhé: Đây là facebook của bạn ý: https://www.facebook.com/tungcon09

Mọi người ai muốn chụp ảnh thì cứ pm bạn ý! Kaka ( xin phép cái stock nhá! :D )

Vâng đi thẳng vào vấn đề: Bài TUT hôm nay em hướng dẫn về làm màu Nắng vàng Rực Rỡ...Vàng tóe lóe luôn... =)) Mình cũng nói luôn vì làm lại màu nên có thể màu vàng nó hơi khác với cái ảnh up lên Group B&R hôm nọ cho lắm! :D

Ảnh RAW nhé mọi người, trước giờ e ham hố ảnh Raw quen rồi nên it khi chỉnh JPG lắm,

Muốn làm được bức này đầu tiên các bạn chụp cố gắng bố cục có nắng thì càng tốt, còn ko chụp có bokeh cũng được. như vậy làm nắng vàng nó thật hơn là chụp nền sau ko rõ lá hoặc ánh sáng sau thêm sáng giả vào nhìn nó ko sướng! Vậy nhé! Đó là khâu ảnh gốc

Tiếp theo là khâu blend màu:

Bức này gốc nó như thế này:

Em lôi nó vào Lr và bắt đầu kéo sáng tối trong bảng BASIC

Như ta thấy: Temp thì để nguyên nhé, chưa cần kéo vội làm gì
    Vì ảnh hơi om tối nên mình tăng Exposure lên đầu tiên
    Sau đó tăng lại contrast một tý cho ảnh có chiều sâu, lúc này cảm thất chưa ổn tý nào, vì hơi sáng vùng hightlight nên mình kéo nó xuống một tý
    Tiếp đến để tránh việc contras làm bết vùng shadow thì mình lại tăng nó lên :D
    Vẫn sáng, lại giảm white xuống
    Black thì giảm hay ko trong bức này ko cần, vì như mình nói lúc nãy shadow mình vừa cứu rồi thì mình ko kéo nữa :D ( nói thế nhưng mà vẫn cho xuống -2 =)) )

Clarity, cái này là làm bão hòa những mảng sáng tối mạnh hay nhẹ, tăng thì nó tạo sự tương phản mạnh thấp thì nó ít nên nó làm mịn đi cả bức ảnh, vậy làm ảnh này là ảnh nhẹ nhàng mình giảm nó xuống để ảnh mịn đi.
    Cái chót nữa là phong cách của mình luôn là vibrance giảm 10
    và saturation giảm 5
    Tự mình cảm thấy giảm 2 cái này như thế tý kéo da dễ hơn... thế thôi :D

Kéo xong nó ra như này:

Thấy sáng tối như thế vẫn chưa sướng lắm, mình ko động vào BASIC nữa mà chuyển qua kéo một tý ở TONE CURVE , và kéo như thế nào thì đoạn này tùy cảm nhận từng người, mình thì kéo như vậy! :D

Tiếp theo đến kéo màu:
    Trong kênh HUE thì màu RED và màu ORANGE ko đụng đến vì nó làm đổi màu da và màu môi mẫu, cái này kéo phát da mẫu xấu lòi ra nên ko nên dùng nhiều cho lắm, (P/s: trong trường hợp này thôi nhé, vì có nhiều trường hợp vẫn phải kéo... )

Muốn lá vàng thì tất nhiên mục yellow và Green sẽ phải đổi sang tông vàng bằng cách kéo 2 thanh này về bên trái, màu AQUA cũng có ảnh hưởng nên kéo nốt cho nó đỡ lạc đàn! =))

Tiếp theo đến Saturation,
    Như lúc nãy nói thì màu môi và màu da nằm trên 2 kênh màu trên cùng, trong bức này chỉnh như thế da mẫu hơi rực rỡ nên mình kéo giản xuống, và màu mỗi cũng vì thế giảm theo 1 ít :D
    Và cần tăng màu lá cây vàng cao lên nên mình tăng cả 2 kênh Yellow và green cao lên, và cao như nào là cũng do mắt bạn cảm nhận, Mình tăng thế này! :D

Màu MAGENTA trong trường hợp này chính là màu của cái tý đeo của em ý, bạn muốn tăng cũng đc mà ko cũng được, ko quan trọng, ( E ngứa mắt nên em kéo... có ai có ý kiến cứ phát biểu nhá! =)) )

Tiếp đến mục LUMINANCE gì gì đó là tăng độ sáng của cái màu hiển thị trên bức ảnh

Mình tăng trắng da bằng kênh ORANGE và tăng màu môi trong lên tý bằng kênh RED

vì ảnh nắng vàng rực rỡ nên tất nhiên màu Green và yellow chắc chắn sẽ tăng theo ròi! :D
    Mấy cái aqua, blue bạn tăng cũng đc mà ko tăng cũng được, mình thích kéo lung tung =))

Như vậy là màu đã tạm ổn ổn

Suy nghĩ thì thấy ám vàng vẫn chưa sướng lắm, muốn vàng nữa cơ.... Sực nhớ ra:
    À! Chưa tăng K (temp) lên! =))

Lại kéo K phát xem sao :D

Làm phát lên tầm 5333 cho nó đỏ cam vàng tóe lóe luôn...

Nhìn thấy độ cân bằng màu chưa được chuẩn lắm mình làm thêm bước này nữa

Đó là điểu chỉnh lại độ tương quan giữa các màu sắc với nhau, nó cũng giống như các biến trong mục Cuver của photoshop đó ạ! Nhưng mà nó có thêm mục saturation nữa thôi, Như bức này lúc này nó thừa đỏ mình kéo hue Green lên để đổi màu đỏ trên vùng có green lá cây, và giảm saturation để giảm độ rực của màu đỏ đi,
    Còn Blue thì do lúc kéo green xong vàng nó hơi ít nên kéo tăng saturation để nó tăng vàng lên, Kaka

Tiếp theo nhìn vào bức ảnh thấy noise dã man nên em kéo cái DETAIL như thế này: Cách kéo thì trên SHAPEN.. là Tăng nét dưới NOISE... là giảm noise. còn kéo như thế nào thì tùy các bác...
    Lưu ý tý là ảnh cỡ nhỏ hoặc ảnh jpg thì kéo nó ít thôi cho đỡ out shapen hoặc là mịn quá thể đáng! :D
    Nó được như vậy ạ!

Cuối cùng sửa lỗi cái len cho đỡ bị đen viền nữa là ok

Tích chọn Enable...
    Chọn mục MAKE là canon là tự nó nhận luôn len đó ạ! :D
    Được như vậy

Như vậy các bước trên LR đã xong, bây giờ xuất qua PTS thần thánh nhé mọi người! :D (Oáp, buồn ngủ quá, Hiu hiu)

Đầu tiên vô shop các bác kéo 2 kênh này trong Selec color cho em...

Làm thế cho Màu lá nó ám đỏ thêm tý nữa cho nó Rực rỡ ý mà! :D

[​IMG] [​IMG]

Ok....

Tiếp theo nhân lớp đó lên ạ! Sau đó làm mịn tổng thể luôn, vì ảnh vẫn có chút lỗi về bão hòa các màu, zoom to đi là sẽ thấy sự không hoàn hảo giữa màu xanh và vàng...

Cho vào Filter > Blur > Suface Blur... thông số như hình, ít thôi vì nhiều mịn quá ảnh nó ảo lòi...

Sau đó bạn nhớ dùng brush bôi layer mash kéo lại chỗ mặt,tóc... ( TRÊN ẢNH CÓ VIẾT LUÔN RỒI ĐÓ)

Và tiếp theo dùng công cụ S là stamp để đẩy mịn da những vùng này trên mặt mẫu (như hình)

Xong rồi, bây giờ tớ dùng cái Plugin ánh sáng hôm trước bạn Hổ Báo Việt Đì Zai gửi cho: Link cuối bài nhé :D ( Bạn ý share free nên chắc tớ up link lên đây chắc ko nói gì, bạn ý có nói gì các bạn đỡ đạn hộ mình cái nhé! :D)

Giao diện như thế, kéo như nào tùy mọi người, mình làm thông số như này nhìn đỡ giả! :D

Và bạn tạo layer mash cho cái layer có ánh sáng và kéo lại ánh sáng cho tối mặt một tý vì bị tia sáng lẹm vào mặt là xong...

Kết quả cuối cùng cho bài TUT :D

Da mẫu bài này có vẻ vẫn hơi nhạt, trên LR bạn có thể kéo lại ở kênh ORANGE nhé! :D

Còn đây là link của stock:

http://www.mediafire.com/download/pk4zkm8nv0bfbgl/IMG_4275.CR2

Khuyến cáo các bạn up ảnh thì cứ viết Stock Ngáo Ngơ nhé! Thank, ảnh này ko phải của mình :D

Còn đây là link làm cái hiệu ứng ánh sáng đó: (link của bác Hổ Báo luôn)
    https://www.dropbox.com/sh/hif10g0p3itlkkh/c4f9dgfOap
    Đây là face của bác ý ạ: https://www.facebook.com/HoBaoVietDesigner
    Pass giải nén: xuanhoa
    Chúc các bạn thành công, e đi ngủ! Buồn ngủ lắm rồi đới! 2h hơn cmnr! Hiu hiu Mai lên cty sơm mới đau chứ! :((, ...Gái nào giúp tôi...

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 23/4/14
    khoahuynh4295, Filbert Huynh, Winter1617 người khác thích bài viết này.
  2. hải ngố

hải ngố Thành viên cấp 2

thank anh đã chia sẻ!!!:like:
    hubogoarch thích bài viết này
  3. sharinegan

sharinegan Thành viên cấp 4

Spam: :like: :D:D:D
  4. tungcon09

tungcon09 Thành viên cấp 1

Tut hay quá bác chỉ rất kĩ càng thank
    Tiếp tục phát huy cho ae học hỏi ạ
  5. cásấu

cásấu Thành viên cấp 3

đánh dấu tý về nhà xem 3:))))
  6. Tùng_Bean

Tùng_Bean Thành viên cấp 1

hay quá tks thớt ợ,ker mà toàn thấy bác cười nhăn nhở là nhiều :v :v
  7. luckystar77

luckystar77 Thành viên cấp 1

Tuyệt quá thớt ơi.
  8. snow1202

snow1202 Thành viên cấp 1

mấy cái Plugin file exe dùng ntn vậy thớt ơi?
  9. hubogoarch

hubogoarch Thành viên cấp 2

Bạn cứ next đến chỗ nó check đăng ký thì check vào mục dùng free hay sao sau đó next liên tục là đc! Kaka
  10. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

hải ngố, hubogoarchtungcon09 thích bài viết này.
  11. dontworrys

dontworrys Thành viên cấp 1

like max mạnh luôn :like:
  12. learn.by.hard

learn.by.hard Thành viên cấp 2

thanks bạn nhiều được mở mang tầm mắt :D
  13. hubogoarch

Thank mọi người ủng hộ! kaka
    tungcon09 thích bài viết này
  14. TinhyeuIT

TinhyeuIT Thành viên cấp 1

Hay vãi
  15. TinhyeuIT

TinhyeuIT Thành viên cấp 1

:+1:
  16. kEm

kEm Thành viên cấp 2

Theo mình thì After hơi bị chói quá, bạn để như ở Lr là thấy tương đối ổn thỏa rồi ...hoặc cũng có thể giảm white đi 1 tí rồi chỉnh oranger lên 1 xíu vì mình thấy da mod hơi bị bét, nhợt ko thật và chuẩn lắm ... ;;)
  17. G Dinny

G Dinny Thành viên cấp 3

mình cũng thử nhưng chỉ với Lr thôi :)

18. Komodoart

Komodoart Mới đăng kí

Phải like cho bác 1 cái mới đc. Văn phong rất thực tế và cụ thể, mình là mình ủng hộ cậu ra thêm nhiều tut nữa :-bd:-bd:-bd
  19. hoangtutrenbien

hoangtutrenbien Thành viên cấp 2

Sao mình làm nó ra cái màu khác Thớt ơi!
  20. hubogoarch

hoangtutrenbien bác hình như là kéo kiểu khác đúng không ạ! Còn kéo theo TUT thì giống 100% chỉ là TUT nên tham khảo, kéo lại màu khác là do mắt cảm nhận của bạn! :D
    hoangtutrenbien thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn