Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn cách làm Nến Phát Sáng

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi lucyfer, 20/3/13.

Lượt xem: 46,200

1. lucyfer Thành viên cấp 2

Nhận được sự ủng hộ của mọi người mình rất vui và cảm ơn mọi người đã quan tâm...có nhiều ý kiến muốn mình đưa ra hướng dẫn về cách làm Nến Phát Sáng...vì thế hôm nay mình xin được hướng dẫn theo những gì mình đã làm...rất mong nhận đc ý kiến chia sẻ của mọi người

*** Lưu ý trước khi làm đó là khi đúc nến TUYỆT ĐỐI ko được để nến đang ở trạng thái lỏng gặp nc vì nó sẽ phát nổ và có thể làm bạn bị bỏng...nên đéo kính và khẩu trang khi làm vì khi đúc nến sẽ có mùi khét và khói....trong quá trình làm thường xuyên tiếp xúc với bếp đun, nến nóng, mỏ hàn, điện, dao kéo nên các bạn hết sức cẩn trọng tránh nhuwgx tay nạn đang tiếc...bản thân mình cũng đã phải đổ máu, để lại cả sẹo sau khi hoàn thành nên mong là các bạn sẽ tránh được những tai nạn ko đáng có ***

Các bạn nên có 1 bản phác thảo các skin đơn giản như thế này để dễ dàng cho việc định hình và phối màu sau này
    NGUYÊN LIỆU:
    -5 lạng sắp nến trắng, có thể tìm mua ở các cửa hàng hóa chất, ai ở HN có thể đến hàng Hòm mua.
    -15cm đèn LED dây màu trắng hoặc đèn led bóng cùng dây điện nhỏ, tìm mua ở các cửa hàng bán đồ điện, ai ở HN có thể ra chợ Trời tìm mua.
    -10 que kem hoặc que đè lưỡi để làm giá đã nến, mua ở các tiệm thuốc, ai ở HN ở đường Giải Phóng rất nhiều.
    -10cm ống nước đường kính 2cm
    -sáp màu, kéo, dao dọc giấy, keo dán.
    -mỏ hàn, thiếc, băng dính.
    -vỏ lon bia, lon nc ngọt.

Sáp nến nhìn thô nhưng khi đúc xong thì rất đẹp nhé

Que đè lưỡi bằng gỗ

[​IMG]Rất nhiều vỏ lon bia

[​IMG]Đèn LED loại dây

CÁCH LÀM
    +Đúc nến cơ bản dành cho nến đơn màu

* Cách pha màu cho nến: dùng nến trắng nên pha màu rất đơn giản, tùy theo độ đậm nhạt của nến mà các bạn cho thêm màu sáp vào trong cùng sáp nến cho từng ít một để tránh màu quá đậm
    B1: lấy 2 lon bia cắt bỏ 1 đầu, 1lon làm khuôn 1 lon làm nồi đun (bôi 1 lớp dầu mỡ mỏng trong thành khuôn để nến ko dính vào thành khuôn)
    B2: chia nhỏ nến cho vào 1 lon rùi đun đến khi nến tan chảy hoàn toàn (chỉ cần nến tan chảy tránh đun quá lâu làm nến sôi thì sẽ có mùi khét và khói)
    B3: đổ nến vào lon bia còn lại và đợi đến khi nến đông cứng lại (trong quá trình nguội nến sẽ co lại và lõm vào, các bạn đổ bổ sung đến khi nào đầy)
    B4: dùng dao nhọn khoét 1 lỗ hình ống trong thân nến đường kính 3cm và sâu vừa đủ cách đỉnh nên 2cm (các bạn chú ý nhẹ tay vì nến rất dễ vỡ)
    B5: dùng 1 que sắt nhỏ đục 1 lỗ trên đỉnh nên và nhét bấc nến vào
    [​IMG]Quá trình đúc nến cần sự tập trung nên mình ko chụp đc nhiều, đây là bức ảnh lúc nến đã đổ vào trong khuôn, vì muốn nhanh nguội nên mình đã nhúng vào nc nhưng vì nến nhẹ nên nổi lên trào ra ngoài rất nguy hiểm vì thế mình chặn vật nặng lên :D

+Đúc nến phức tạp dành cho nến có hoa văn và phối nhiều màu
    ** Cần có nhiều lon đựng nhiều màu vì chúng ta cần phối nhiều màu cùng 1 lúc
    --Nến sọc ngang đỏ trắng đen: các bạn đúc từng màu một...đợi màu này đông cứng hẳn rùi tiếp tục đổ màu khác

--Nến sọc chéo vàng đỏ: các bạn cũng đúc từng màu một nhưng thay vì để khuôn thằng đứng thì các bạn để khuôn nghiêng theo từng lớp

--Nến sọc dọc nhiều màu: các bạn bịt kín toàn bộ lon bia chỉ đục 1 lỗ ở giữa thân lon bia và khi đúc để khuôn nằm ngang.
    --Nến sọc dọc xanh vàng: các bạn đúc 1 cây nến màu xanh sau đó lấy ra khỏi khuôn rùi dùng dao khoét các dãnh dọc quan cây nến xanh..rùi đưa trở lại vào khuôn và đổ nến màu vàng vàng các rãnh đó.
    --Nến có hoa văn hình trái tim: các bạn đúc 1 cây nến màu xanh, sau đó khoét rỗng cây nến với đường kính chỗ khoét khoảng 3cm, sau đó dùng dao nhọn tạo thành các hình trái tim trên thân nến, rùi đưa nến trở vào khuôn và đỏ nến đỏ vào, nến đỏ sẽ lấp những chỗ trống hình trái tim.

+Làm đèn LED
    B1: cắt 2 đoạn dây điện bất kì chuẩn bị hàn và boc tách đèn LED lộ phần cực điện để hàn
    B2: hàn 2 đoạn dây điện đã chuẩn bị vào đèn
    B3: quấn đoạn đèn LED khoảng 3,4 vòng vào ống nước, cố định đèn LED vào ống nước bằng keo

+Làm đế đỡ nến
    B1: cắt các đoạn que và gắn sao cho thành 1 đế đỡ nến chắc chắn và đẹp
    B2: đục 1 lỗ nhỏ chính giữa đế đỡ nến để luồn dây điện sau này
    B3: nếu các bạn cầu kì có thể phum sơn bóng lên đế đỡ để cho đẹp và tránh bị mốc
    Hì tranh thủ tự sướng tý ^^

+Lắp ráp nến + đèn + giá đỡ
    B1: cho đoạn ống nc có đèn vào trong nến và căn chỉnh cho phù hợp rùi cắt phần ống nc dài quá so với nến.
    B2: gắn cố định phần ống nc vào chính giữa đế đỡ nến và luồn dây điện qua lỗ nhỏ
    b3: cắm điện kiểm tra đèn có sáng đều ko trc khi đặt nến vào

** Tút tát dung nhan cho bộ Nến Phát Sáng **
    + Để nến nhìn đc bóng và mịn sau khi đúc xong bôi 1 lớp dầu mỡ thật mỏng lên bề mặt nến
    + Mỗi cây nến chỉ đúc ở 1 khuôn và 1 nồi đựng của riêng 1 màu tránh tình trạng 1 nồi đun 2 màu như thế sẽ bị hòa màu ko đúng như mình muốn
    + Mỗi 1 khuôn chỉ đúc 1 lần vì nếu đúc lần 2 nến sẽ bị dính và có tình trạng bọt trong nến
    + Để làm những hình thù và lời chúc lên nến (như hình dưới) các bạn sử dụng những đoạn dây kim loại, uốn hình và chữ mình muốn, dùng máy sấy tóc làm nóng lên sau đó nhanh chóng ấn vào nến cho đến khi dính chặt vào nến.

Còn đây là lúc Nuối quân 3 tháng sử dụng 1 giờ này

Chúc các bạn thành công !

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 15/3/14
    cuocsongxanh, khanhdu1994id, JangJunKim80 người khác thích bài viết này.
  2. ANHTUA

ANHTUA Thành viên cấp 1

ĐẸP LẮM!
    lucyfer thích bài viết này
  3. Bivian Phạm

Bivian Phạm Thành viên cấp 2

Sáng tạo không ngừng, thank vì bạn đã chia sẻ... Hảo Hảo
  4. nhockondbp

nhockondbp Thành viên cấp 1

:like: đẹp lắm :)
  5. zachichi

zachichi Thành viên cấp 2

Ngày xưa cách đây mấy năm hồi đi ôn vẽ cũng làm cái trò nến màu này, đun sáp nên trắng với màu vẽ =))....dưng ko nghĩ ra kiểu cho đèn led vào trong ;))....h có thể áp dụng để tặng bồ...:like:...cơ mà phải sang HN mí kiếm đc nguyên liệu...hơi nản
    Đình Nhất thích bài viết này
  6. lucyfer

lucyfer Thành viên cấp 2

hj mình cảm ơn
    sẽ cố gắng chia sẻ thêm cùng mọi người
  7. lucyfer

lucyfer Thành viên cấp 2

1 chút sáng tạo thui còn lại gần như ko có gì mới hjhj
  8. lucyfer

lucyfer Thành viên cấp 2

với 1 món quà kì công như thế thì tìm nguyên liệu cũng kì công ko kém...chúc bạn thành công
  9. vietcuong_910

vietcuong_910 Thành viên cấp 3

Đèn led mua ở đâu hả bạn? ;;)
    kiếm cái này tặng gấu này =))
  10. lucyfer

lucyfer Thành viên cấp 2

bạn mua ở các cửa hàng điện hoặc nhiều hơn thì các cửa hàng bán đồ phụ kiện cho xe máy...nếu ở HN bạn ra phố Huế hoặc chợ TRời nhé
    vietcuong_910 thích bài viết này
  11. Lại Trần Huân

Lại Trần Huân Mới đăng kí

Cho mình hỏi là cái phần đèn led mình khoét nến để nhét vào hả bạn, và dùng nguồn điện 220v lun đúng hok :)
  12. thanhmai3883

thanhmai3883 Thành viên cấp 3

Cơ mà tặng ghệ kiểu này hơi cực, cứ như kiểu tỏ tình mà làm 'củi 3 năm, đốt 1 giờ" ấy.
    Xong em nói:

-Anh rất tốt nhưng em rất tiếc. :O

thế là lấy mồm nó làm khuôn đúc nến luôn. =))
    Đình Nhấtlucyfer thích bài viết này.
  13. Quangdung0609

Quangdung0609 Thành viên cấp 3

Đẹp voãi
  14. Lại Trần Huân

Lại Trần Huân Mới đăng kí

Yêu rồi mới tặng, chưa yêu ngu gì tặng :))
  15. lovenhung

lovenhung Thành viên cấp 2

Được đó bạn :)
  16. zachichi

zachichi Thành viên cấp 2

có thể cho mình địa chỉ từng cửa hàng ở HN đc ko để mình sang đỡ phải đi tìm, đến là mua luôn !
  17. lucyfer

lucyfer Thành viên cấp 2

ừm bạn cho đèn led sau khi khoét nến và đèn LED mình chưa thấy cái nào chạy hết 220 và thường dao động từ 3 đến 12V nhé...đèn của mình chạy nguồn 12V và bạn phải có 1 cục nguồn...nguồn của mình lấy từ cục nguồn của cái modem mạng
  18. lucyfer

lucyfer Thành viên cấp 2

sao dã man thế hjc
    và lấy mồm đúc nên thì lúc lấy ra kiểu gì trời =))
  19. lucyfer

lucyfer Thành viên cấp 2

thank all hjhj
  20. lucyfer

lucyfer Thành viên cấp 2

mình sẽ cho bạn địa chỉ của những cái khó tìm chút na
    Nến bạn đến hàng Hòm ở ngay gần hồ Gươm thui...phố hàng Hòm thì cửa hàng nào cũng có bán sáp nến
    Đèn LED bạn ra chợ Trời, cứ chỗ nào sáng nhất chợ bạn lao vào giá cả là 35-40k 1 mét dây đèn
    que đè lưỡi bạn đến đường Giải Phóng cứ chỗ nào có hiệu thuốc bạn cũng lao vào
    hj

Ủng hộ diễn đàn