Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn retouch mịn da, son môi làm đẹp gương mặt mẫu

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi Jaekidb, 18/5/15.

Lượt xem: 8,382

1. Jaekidb Thành viên cấp 1

Mình cũng mới tập tành retouch thui. Xin chia sẻ với bạn, có chỗ nào khó hiểu thì bạn cứ còm men nha.

I. Mịn da

B1. Mở file ảnh, ấn phím Q => ấn phím B để chọn Brush (bạn chọn độ lớn và độ mềm của brush để thao tác nữa nhé) và tô vào vùng da cần làm mịn, khi tô sẽ hiện màu đỏ tại chỗ chọn (trừ mắt, lông mày, miệng)

B2. Nhấn phím Q => Ctrl + Shift + I để đảo ngược vùng chọn => Shift + F6 để mở Feather bạn chọn giá trị tầm 2px. Nhấn Ctrl + J để nhân đôi layer da mặt.

B3. Blur: Tại layer da mặt bạn vào Filter => Surface blur kéo 2 thanh trượt cho đến khi đạt độ mịn cần thiết để hạn chế mất nét cho da

Tùy theo stock mà mình có thể chọn đồng thời vị trí da khác nhau cần làm mịn tuy nhiên da mặt thường phải blur nhiều hơn vì hay có mụn hơn các vùng da khác. Tốt nhất là bạn nên làm riêng biệt từng vùng da rùi gộp các layer da lại với nhau nhé. Mình làm thêm phần da tay

B4. Sau khi blur thì bạn cần làm cho da nó có hạt không thì trông hơi giả. Trong thẻ layer, bạn tạo thêm một layer mới, đổ màu đen. Để chuột vào layer mới này rùi vào Filter => Noise => Add noise chọn giá trị 25.

B5. Bạn dùng công cụ Magic wand tool => click chuột vào một điểm bất kỳ trong layer vừa tạo sẽ xuất hiện một vùng chọn rất nhỏ => Thẻ Select => Similar để nó tự động chọn những điểm tương tự sẽ đc hình dưới

B6. Bạn delete layer 2 (theo hình trên đi nhé). Sau khi delete bạn nhấn Ctrl + J đc layer 2 mới như thế này

B7. Click đúp chuột vào layer 2 để mở bảng Layer Style, ở đây ta chỉ thao tác với Bever & Emboss. Có các giá trị cần lưu ý được bôi đỏ như hình. Ở layer 2 bạn giảm Opacity xuống nhé. Để cho dễ thao tác, mình hay giảm opacity tầm 5-8% sau đó mở lại bảng Bever & Emboss để lựa chọn giá trị: Depth, size & soften cho phù hợp.

B8. Nếu bạn thấy da nó vẫn còn giả thì có thể làm thêm thao tác nữa.
    - Bạn gộp 2 layer 1& 2 vào
    - Nhân đôi layer này lên = Ctrl + J
    - Tại layer copy bạn vào Filter => Noise => Add noisse chọn giá trị 25 để thêm hạt nhé
    - Giảm Opacity cho layer copy cho đến khi bạn thấy đc thì thui nhé, Ở đây mình chọn 8%

Bạn có thể thấy sự khác nhau khi thêm bước noise này

Đã xong phần da rùi đó ^^. Giờ mình sẽ tăng màu môi cho khuôn mặt thêm sức sống nhé

II. Thêm sắc cho đôi môi

B1. Tạo vùng chọn cho môi, có nhiều pp để tạo vùng chọn nhưng mình hay dùng pp như chọn da ( ấn phím Q => ấn phím B để chọn Brush tô vào vùng môi)

B2. Nhấn phím Q => Ctrl + Shift + I để đảo ngược vùng chọn => Shift + F6 để mở Feather bạn chọn giá trị tầm 2px. Nhấn Ctrl + J để nhân đôi layer môi

B3. Ctrl + B để mở bảng Color Balance và thay đổi màu sắc môi như ý muốn

III. Thêm độ tối, sáng cho phần mong muốn

Ví dụ như muốn tăng thêm độ đậm cho lông mày và khóe mắt.
    Để làm đc điều này, bạn chọn công cụ Burn tool (để làm tối) và Dogde tool (để làm sáng).

Thao tác sd công cụ: Chọn công cụ Burn tool và lưu ý phần bôi đỏ trên thanh trạng thái bao gồm: Range chọn Shadow và Exposure (thay đổi thông số cho phù hợp) sau đó di chuột vào phần lông mày và khóe mắt cần làm tối

Sau khi kết hợp sử dụng công cụ Burn tool ta sẽ đc

So sánh 2 pic sau khi đc retouch >:D<

IV. Mượt tóc

Để cho mái tóc thêm bóng mượt, ta sử dụng công cụ Smudge tool (phím tắt R). Chú ý Strength: chọn thông số nhỏ tầm 6-8% thì sẽ cho kết quả khả quan. Sau khi chọn công cụ và thông số thích hợp, bạn di chuột tóc theo thao tác chải tóc nhé

Đây là hình so sánh 3 pic: stock - mịn da - hoàn thiện

Stock - Sau khi retouch\:D/~^o^~~^o^~~^o^~

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 18/5/15
    Thắng, khicon_9, Tạ Thị Liên10 người khác thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn