Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn tạo ảnh màu cục bộ.

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi Moont, 30/8/13.

Lượt xem: 6,539

1. Moont Thành viên cấp 1

Hôm nọ mình có post lên diễn đàn 1 bộ ảnh street life màu cục bộ ở đây http://forum.vietdesigner.net/threads/street-life-mau-cuc-bo-the-colors-of-life.33978/
    Có nhiều bạn thích phong cách này và hỏi mình cách làm nên mình sẽ hướng dẫn các bạn.

NH MÀU CC B LÀ GÌ?
    nh màu cc bnh đen trng nhưng có mt vài chi tiết được gi màu li đ to đim đ nhn lôi cun thu hút s chú ý ca người xem. nh màu cc b có khng chuyn ti cm xúc và th hin concept ca người chp khá tt. Đây là mt trong nhng th loi mà mình thích nht và hôm nay mình s hướng dn cho các bn cách thc hin. Tutorial này mình s din t đơn gin hết sc có th đ nhng bn ko biết nhiu v Photoshop vn thc hin được.
    Thời gian: mi hc khong 15 phút, làm thun thc thì khong 10 phút, tn thi gian nht vn là phn chà vector mask.
    Phần mềm: CS

Stock: [​IMG]

Mình s chia các bước ra làm 2 giai đon chính.
    A. TO NH ĐEN TRNG VÀ CHNH MÀU CC B

B1- Đu tiên các bn nhp chut phi vào background chn Duplicate Layer” đ nhân đôi nó lên.

B2- Nút tròn na trng na đen ngay bên dưới các layers là nơi bn s s dng nhiu nht đ to các Adjustment Layers. Bm vào đó chn Gradient Map, name: Black, White. Đến đây là bn đã có được mt hình trng đen cơ bn nht.
    B3- Bước này là phn làm cho tm nh trng đen ca bn đp hơn bng cách duplicate cáiGradient Map va làm lên nhiu ln na, bình thường thì 2,3 ln là n. Mi ln duplicate thì màu trng, đen s đm hơn.

B4- Đến đây nếu bn thy tm hình b sáng hoc ti quá thì chúng ta s to 1 lp Curve. Chn Channel RBG, click vào ngay chính gia đường chéo và kéo lên đ hình sáng hơn và kéo xung đ hình ti đi. đây mình chn kéo xung.

B5- Bn click vào cái hình folder bên dưới đ to Group 1. Các bn bm chn hết t layer Curve 1 cho ti Background Copy, kéo và th vào Group 1. Click vào Group 1, chn Add vector Mask. Dùng brush đen mm, hardness 0% và bt đu chà nhng ch ta mun cho nó có màu.

Mẹo: dùng brush size ln chà trong trung tâm trước ri dùng size nh chà ch ranh gii. Chà b lem thì dùng brush trng bôi ch b lem. Hình này mình chà cũng ko lâu lm.

B. LÀM ĐP:

Chú ý là các layer này các bn phi to bên ngoài Group 1.
    B6- To layer Hue/Saturation, Saturation +10.

B7- Làm ch th ni hơn bng cách to 1 layer Gradient màu trắng, Style: Radial. Các bn c kéo Angle vi Scale sao cho bao ph hết ch th cn làm sáng và ni bt. Chn chế đ hoà trn Overlay Opacity t 20-50 là va. đây mình chn 20%[​IMG]
    B8- To vin đen (vignette). Các bn bm phím M đ chn công c Rectangular Marquee Tool. thanh thông s phía trên, ô Feather các bn đin s 250 ri v mt cái khung nh hơn hình. Khung này lúc bn đang kéo là hình vuông nhưng th ra nó s bo tròn 4 góc.

Vào Seclect chn Inverse. To tiếp mt lp Levels vi thông s như hình.
    Vy là xong, các bn đã có được mt tm hình màu cc b. Đây là thành qu ca mình
    Thông s ca các Adjustment Layers bên trên là phù hp vi nh ca mình. Vi nh ca riêng các bn, hãy t kéo và chn thông s cho phù hp nht. Có thc mc điu gì c comment bên dưới hoc liên h ti https://www.facebook.com/degio.cuondi1. Chúc các bn thành công ^^
    Đây là mt snh màu cc b khác ca mình [​IMG]

...
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Đã share thì chịu khó viết bài trực tiếp tại đây luôn đi bạn !
    centergraphicNewGhostGS thích bài viết này.
  3. NewGhostGS

NewGhostGS Thành viên cấp 2

Bác này có y qc cái blog wp ;))
  4. Moont

Moont Thành viên cấp 1

Thiên Ma tại mình nghĩ đăng bên wordpress rồi thì làm 1 cái thôi cho đỡ tốn tài nguyên :v
  5. Leopard One

Leopard One Thành viên cấp 1

Moont: chỉ tốn vài cái cick Copy thoi mà.
  6. Moont

Moont Thành viên cấp 1

tại diễn đàn mình ko thích bị tốn tài nguyên mà mình thì nghĩ 2 bài cùng 1 nội dung thì chak tốn tài nguyên lắm
    cơ mà bây h viết r có xoá dc đâu ;(
  7. NewGhostGS

NewGhostGS Thành viên cấp 2

Moont VDS dùng sever chứ đâu phải host đâu mà phải lo kinh vậy?
  8. centergraphic

centergraphic Banned

cái kiểu này hồi trước có 1 action chạy ào ào luôn tên là Hot Spot Action for Photoshop:).Mình thấy cách viết TUT của bạn trình bày khó đọc quá.Đề nghị trau dồi cách viết TUT
  9. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Đơn giản chỉ còn việc copy all từ blog paste vào đây mà ko làm, mình report rồi nhé, ko fix bài thì mod vào close đấy.
  10. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Bạn cứ copy bên blog của bạn qua đây. :)
  11. Tiendung 8994

Tiendung 8994 Mới đăng kí

Mình làm tới cái bước 4 rồi thì chịu luôn
    Mình mới mò mẫm được có 2 hôm
    Mong bạn chỉ giáo
  12. huviPC

huviPC Mới đăng kí

như vậy nhìn được không thớt
  13. tuandesigner92

tuandesigner92 Thành viên cấp 1

cái này hay phết nề :D thanks tut
  14. anhlabeu

anhlabeu Thành viên cấp 3

Good gor new member.
    P/s:Cũng không nhiều bước lắm nhưng mà qua lời văn của thớt thì thấy có vẻ hơi dài dòng.
  15. Pinocchio Phong

Pinocchio Phong Mới đăng kí

:(
    không làm được, tới bước 6 thì làm mà chẳng ra
  16. Pinocchio Phong

Pinocchio Phong Mới đăng kí

Ủng hộ diễn đàn