Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn tạo môi xinh gợi cảm bằng Photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 10/8/12.

Lượt xem: 48,330

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Hướng dẫn tạo môi xinh gợi cảm bằng Photoshop

Tôi xin giới thiệu kỹ thuật chỉnh môi nhìn như tài tử Hollywood. Nếu bạn chụp một ảnh mà môi của chủ đề nhìn khô khan thì kỹ thuật retouch sau đây sẽ giúp cho môi nhìn bóng láng và ướt át (that makes you want to kiss her).

Kỹ thuật này nhiều bước hơn kỹ thuật trước nhưng củng khá đơn giản và thích hợp cho các bạn mới tập sử dụng Photoshop.
    Ảnh sau được dùng minh họa

Bước 1: Đầu tiên mà có thể dùng bất cứ công cụ lựa chọn nào để chọn vùng môi. Tôi dùng công cụ "Quick Selection Tool" và vẽ vài nét lên vùng môi. Vì vùng môi có màu đỏ khá tương phản với những vùng chung quanh nên công cụ này sẽ giúp chọn đúng vùng môi một cách dễ dàng (nếu bạn không quen dùng công cụ này thì bạn có thể dùng Lasso Tool, nói chung là chọn cho được vùng môi).

Bước 2: Trên Menu, vào Select -> Modify -> Feather..., trong hộp Feather Radius, bạn cho 3 pixels

Bấm Control - J để copy vùng chọn qua layer mới (layer 1)

Bước 3: Để cho môi nhìn bóng láng, vào Filter -> Artistic -> Plastic Wrap... (see the word "Plastic" )

Trên hộp Highlight Strength bạn cho 18, Detail cho 14, và bấm OK.

Bước 4: Sau khi bấm OK, bạn sẽ có đôi môi như sau (đừng hoảng )

Bước 5: Trên Layer Panel, bạn đổi Mode Normal thành Soft Light, và giảm Opacity xuống tùy theo ý thích, tôi giảm xuống còn 30%)

Bước 6: Tới đây môi của chủ đề nhìn "gợi cảm" nhưng chưa "ướt át" lắm Kỹ Thuật 2: Chỉnh Môi Nhìn Gợi Cảm (Enhancing Lips). Nếu bạn không ngại mắc công thì làm thêm bước này.

Giữ phím Control và bấm lên thumbnail của layer 1 để chọn lại vùng môi. Vào Select -> Color Range..., trên hộp Select, chọn Highlights. Bấm OK.

Bước 7: Tới đây bạn đã chọn được vùng sáng (highlights) của môi.

Bước 8: Để kết thúc hiệu ứng, dùng lệnh Control - J để copy vùng chọn này qua layer mới (layer 2), đổi Mode Soft Light thành Color Dodge và tăng Opacity tùy thích (tôi tăng lên 70%)

Lưu ý: Bạn có thể tăng hay giảm Opacity của layer 1 và 2 để môi nhìn mọng và ướt át tùy theo ý thích (và ... tham vọng của bạn Kỹ Thuật 2: Chỉnh Môi Nhìn Gợi Cảm (Enhancing Lips)). Have Fun.

Theo Hafoto - Tinhte.
    Theo Đào Phúc Quang Vũ blog

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/12/13
    ketruongthanh, yournametv, ttptcva322 người khác thích bài viết này.
  2. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

Đại Ca chăm Cop TUT ghê ha :-bd
    Em xem chưa xong bài trước - đã có bài mới rồi :))
    Thank nhiệt tình >:)>:):))>:)>:)
    Hồng Sơn thích bài viết này
  3. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Diễn đàn mới lập nên cần phải có lượng bài viết phong phú chứ, nên chịu khó đi sưu tầm về thôi! Cậu cũng tích cực sưu tầm những bài viết, nguồn download hay bổ sung cho diễn đàn nhé! Thấy biểu hiện thời gian qua của cậu rất tốt, sắp tới có đợt duyệt lại Mod chắc chắn sẽ bổ nhiệm cậu làm Mod box Photoshop :D
    mittokojzyHổ Báo VietDesigner thích bài viết này.
  4. sayhello

sayhello Thành viên cấp 2

Được làm Mod thích thế nhỉ :))
  5. Steffany Lu

Steffany Lu Mới đăng kí

Sao em hổng thấy nó gợi cảm :D
  6. Bao Tin Tran

Bao Tin Tran Thành viên cấp 2

Hình như Ad đa số đi cop tut chứ đó h chưa thấy tut do Ad viết... ;;)
  7. chichuot

chichuot Thành viên cấp 2

Hehe nhìn là muốn cắn rồi :">
  8. HoaNam1804™

HoaNam1804™ Thành viên cấp 2

Dám khích tướng ad ah ;))
  9. Nguyễn Tuấn Anh

Nguyễn Tuấn Anh Thành viên cấp 2

a ơi, trg cs6 h.như ko còn cái Artistic a ơi
  10. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

TieuDao, Phạm Hữu DưHoaNam1804™ thích bài viết này.
  11. HoaNam1804™

HoaNam1804™ Thành viên cấp 2

Em kết thím rồi đấy ;))
  12. Bao Tin Tran

Bao Tin Tran Thành viên cấp 2

Ùm mình chỉ thắc mắc là đó giờ chưa thấy bất kì cái tut nào do đích thân Ad viết thôi chứ không có lên án chuyện cop tut đâu. Bản thân mình cũng đi cop tut hay từ 4rum khác về để chia sẽ ( vì tự nhận thấy bản thân chưa đủ giỏi dể viết tut). Hầu hết các Mod, Smod đều có tut tự viết cả mà. P/s : Mình biết Ad là cực nhất rồi :)
  13. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Thế bạn chưa lên web trang chủ http://vietdesigner.net/ xem bao giờ hả? Hầu hết các bài viết trên đó là do mình tự viết, translate về và do CTV đóng góp, hầu như ko cop bài của site nào! Còn hiện tại thì forum mới lập ra, nội cái việc ổn định và update đầy đủ tính năng cho nó, vừa phải thúc đẩy đà phát triển của Fanpage I Love [Photoshop] và vô vàn chuyện linh tinh khác thì bạn nghĩ mình có thời gian để ngồi mày mò viết tut chia sẻ ko :)

Nội cái việc duy trì cho diễn đàn chạy ổn định ko bị down đã là 1 vấn đề và hao tốn rất nhiều tgian của mình rồi đấy! Tất nhiên là diễn đàn mới lập ra thì rất cần 1 lượng bài viết phong phú cho nên việc sưu tầm bài viết để cho member tham khảo là rất cần thiết, nói chứ đi copy và xào nấu lại thôi tưởng chừng như rất đơn giản nhưng có mấy ai làm? (thậm chí là Mod). Cũng vẫn phải admin như mình làm, coi như mình đã phải làm từ A --> Z, giờ mà bắt mình ngồi tự viết tutorial để chia sẻ nữa thì mình cũng thua! I'm not a super man :D
    ttptcva3, TieuDao, Eminem3 người khác thích bài viết này.
  14. TuanVuKT

TuanVuKT Thành viên cấp 2

Hì. Em mới gia nhập diễn đàn mà thấy diễn đàn rất bổ, các TUT hay quá. Đang tập tành PS ^^! E khoái khoản này lâu rồi. Những người mới như mình rất muốn học hỏi được nhìu từ diễn đàn. Thanks all!:)
  15. Eminem

Eminem Cựu quản trị

TUT của nước ngoài hay nước trong mà hay thì cứ dịch và phổ biến cho bà con! Mang tính chất học hỏi là nhiều.
    còn tự viết TUT thì phải có time và cái đầu sáng tạo. Đầu mình ko sáng tạo lắm nên mình sẽ chọn là đi dịch TUT của nước ngoài và post lên cho mọi người trong 4rum.
    Tham gia diễn đàn là dành 1 phần time, còn nhiều việc khác, công ăn việc làm nữa chứ.
    Hồng Sơn thích bài viết này
  16. thanhluan

thanhluan Thành viên cấp 4

quả này xờ tốc đã gợi sẵn rồi nên ko thấy quá rõ sự khác biệt, bookmark vào đã lúc nào thử với môi mấy mợ ko biết đến 2 từ "gợi cảm" xem sao
  17. rongvang592

rongvang592 Thành viên cấp 3

Bài tut này rất hay ! Hôm nay em mới được biết. Hehe, từ trước tới giờ muốn làm cho môi gọi cảm em toàn New layer rồi dùng brush màu trắng vẽ lên thôi.

p/s: Thank AD đã post một bài tut bổ ích !
  18. Henry Bao

Henry Bao Mới đăng kí

Oánh dấu
  19. Nguyễn Trường Sơn

Nguyễn Trường Sơn Thành viên cấp 2

nhìn củng còn hơi giả, mình thì chỉ cần kéo 1 ít màu đỏ lên cho tươi !
    củng khá hay cho người mới !
  20. Lưu Tuấn Vũ

Lưu Tuấn Vũ Thành viên cấp 1

CS6 hình như ko còn cái artistic anh ơi
    WebRep

Xếp hạng chung

Trang web này chưa được xếp hạng
    (không đủ phiếu bầu)

Ủng hộ diễn đàn