Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn tìm tư liệu thiết kế cho những người mới bắt đầu

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi giuselethien, 13/12/16.

Lượt xem: 77,628

1. giuselethien Mới đăng kí

Chào các bạn, có nhiều bạn mới học thiết kế đồ họa thường chỉ làm được những sản phẩm đơn giản và có phần màu mè bất hợp lí. Một trong những nguyên nhân khá quan trọng đó chính là tư liệu thiết kế của các bạn quá nghèo nàn, cụ thể là các bạn không biết lối tìm hình ảnh, file vector cũng như cảm hứng thiết kế cho sản phẩm của mình.

Trong quá trình thiết kế của mình, truy cập vào một số trang web nhất định dường như trở thành thói quen của mình. Và nhờ đó, mình đã quen với việc phải tìm hình ảnh ở đâu, tìm file vector ở đâu, tìm font thế nào, lấy ý tưởng ở đâu.... và gần như rất ít khi phải lên các diễn đàn để xin file hoặc nhờ trợ giúp.

Các bạn cũng thế, chỉ với một số địa chỉ quen thuộc thôi, hãy xây dựng cho mình kho tư liệu và cảm hứng thiết kế luôn dồi dào để sáng tạo không ngừng các bạn nhé!
    Bản thân mình có một số kinh nghiệm muốn chia sẻ với các bạn, nhất là những bạn mới bắt đầu học thiết kế đồ họa.

Tìm ý tưởng thiết kế

Pinterest chính là kho tàng ý tưởng của tất cả mọi Designer. Trang này chứa gần như mọi thứ hay ho mà bạn cần để sáng tác. Điểm mình rất thích ở trang này là được phép Ghim (Pin) những bức ảnh hay vào các Bảng khác nhau để khi cần thì tìm xem lại. Khả năng kết nối giữa những Bảng ghim của các thành viên trên trang web dường như là vô hạn.

Như hình trên, mình gõ “Layout” vào khung tìm kiếm và nhận được rất nhiều kết quả liên quan đến layout cho mình. Thật tuyệt vời, bạn cần làm gì, thử vào Pinterest và gõ tìm kiếm mà xem. Mình dám chắc, bạn sẽ tìm thấy ý tưởng hay cho thiết kế riêng của mình.

Behance. net chính là mạng xã hội của chính gã khổng lồ Adobe, là nơi lưu trữ Portfolio online cho hàng triệu Designer trên toàn thế giới.

Giao diện của Behance

Bên cạnh đó, bạn cũng có thể upload các sản phẩm của bạn lên để tạo riêng cho mình một Portfolio online. Các nhà tuyển dụng lớn trên thế giới vẫn thường vào Behance để tìm kiếm nhân sự tài năng cho họ.
    Điểm mạnh của Behance là bạn sẽ có cơ hội tìm kiếm được những sản phẩm khủng cho đến rất khủng của những cao thủ trong làng thiết kế đồ họa. Từ đó, bạn có thể “bắt chước” hoặc học hỏi để phục vụ cho công việc thiết kế của mình.

Tìm ảnh FREE chất lượng cao

Có nhiều trang web chia sẻ ảnh chất lượng cao lắm. Các bạn hoàn toàn có thể tìm cho mình một trang web ưng ý và dễ tải nhất để tải ảnh chất lượng cao. Tuy nhiên, bản thân mình thường lấy ảnh trên Flickr hoặc các trang chia sẻ khác, có điều các bạn phải đăng ký tài khoảnđăng nhập mới download được.

Ngoài ra, các bạn có thể tìm ảnh chất lượng cao trên Google theo các bước như sau:

• Bước 2: Nhập tên ảnh hoặc bất cứ thứ gì bạn muốn vào khung Tìm kiếm
      • Bước 3: Chọn tab Hình ảnh để tìm ảnh.
    tim kiem hinh anh
    • Bước 4: Nhấn chuột vào bức ảnh bạn muốn lấy, sau đó chọn “Tìm kiếm bằng hình ảnh” như phần màu vàng được khoanh ở hình trên. Google sẽ chuyển tới một trang mới và show cho bạn nhiều kết quả tìm kiếm về hình ảnh đó.

Các bạn nhấn chọn Tất cả kích thước và tải về hình ảnh có kích thước lớn nhất trong tất cả các thông số như hình dưới đây:

Tải file Vector miễn phí

[LOCK]Freepik. com
    All-free-download. com
    Vector6. com
    Vectordep. vn

[/LOCK]

Tìm font chữ

Font chữ chiếm tới 70% sự thành công của tác phẩm thiết kế. Do đó, việc chọn font chữ đẹp và phù hợp là bạn đã thành công một nửa rồi đó. Theo kinh nghiệm của mình, khi nhận yêu cầu thiết kế và đã tìm được tư liệu hình ảnh rồi, ngay lập tức mình phải đi tìm font chữ phù hợp luôn.

Hãy nghe mình, bạn chỉ cần nhớ địa chỉ website này thôi: [LOCK]Dafont.com[/LOCK]

...
    Shokushi, Hoàng JeminVõ Quang Lễ Kiệt thích bài viết này.
  2. Kẻ_Lang _Thang

Kẻ_Lang _Thang Mới đăng kí

tks bác nhé
  3. phieuvu

phieuvu Mới đăng kí

thank !
  4. hieuhieu365

hieuhieu365 Thành viên cấp 1

bạn có bài nào hướng dẫn sử dụng Behance k

Ủng hộ diễn đàn