Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn tối ưu hóa Photoshop cho năng suất làm việc tốt hơn

Chủ đề thuộc danh mục 'Photoshop Tutorials - Hướng dẫn Photoshop' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 27/7/13.

Lượt xem: 71,444

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Photoshop là một phần mềm rất phổ biến hiện giờ, nhưng về việc chiếm quá nhiều dung lương một vấn đề rất khó khăn, sau thời gian nghiên cứu và tìm tòi mình viết bài này chia sẽ kinh nghiệm của mình về việc tối ưu hóa cho Photoshop.
    Việc tối ưu hóa cho Photoshop sẽ được điều chỉnh trong bảng Preferences, các bạn nhấn “Ctrl + K” hoặc “Edit > Preferences”

Đầu tiên khi bật bảng Preferences sẽ có rất nhiều tùy chọn ở đây

1. General

- Các bạn nhìn vào “Image Interpolation” đây là thiết lập các thuật toán phóng to hay thu nhỏ hình ảnh trong photoshop, ở đây có 2 tùy chọn giúp cho việc phóng to và thu nhỏ hình ảnh “Bicubic Smoother” giúp bạn tối ưu hóa việc phóng to hình ảnh, “Bicubic Sharper” tối ưu hóa việc thu nhỏ hình ảnh, ở đây mình chọn thiết lập “Bicubic Sharper” giúp tối ưu hóa khi thu nhỏ hình ảnh vì ít khi nào lấy hình phóng to trong photoshop như vậy sẽ kiến hình bị giảm chất lương và mờ.

- Option

Các bạn bỏ tùy chọn “Export Clipboard” tùy chọn này tốn khá nhiều ram của bạn, tắt tính năng này nếu bạn không hay copy file photoshop qua một phần mềm khác, điều này giúp bạn ít bị treo máy.

- History Log

Ở tùy chọn này sẽ tùy theo người sử dụng, khi bạn chọn tùy chọn này thì file của bạn sẽ nặng hơn một chút vì nó có chứa history

2. File Handling

- File Save Option

Tắt chế độ “Image Previews” sẽ giúp tiết kiệm ram hơn, chức năng này xuất hiện khi bạn nhấn “File > Open”, thay vì coi file như vậy bạn có thể chức năng có icon “Adobe Bridge” có hình icon là “Br”

- File Compatibility

Tắt tính năng “Maximize PSD and PSB File Compatibility” với tính năng này nó làm cho file của bạn năng hơn rất nhiều 30% – 50% dung lượng file

3. Performance

- Memory Usage

Đây là khu vực dành cho việc chỉnh số ram cho Photoshop, chỉnh càng cao thì số ram dành cho Photoshop càng cao, thiết lập lúc đầu khi bạn nhìn thấy trên máy của bạn là thiết lập khoảng tốt nhất do phần mềm canh theo cấu hình máy, nhưng nếu bạn vẫn muốn tăng thì tăng tới 70% vì nếu tăng cao hơn sẽ không có ram cho các phần mềm khác chạy sẽ ra hiện tượng treo máy.

Sau khi chỉnh xong bạn muốn kiểm tra đã đủ ram cho Photoshop chưa bạn nhấn vào hình tam giác nhỏ phía dưới phần mềm Photoshop chọn “Efficiency” nếu dưới 100% là bạn cần thêm ram cho Photoshop.

- History & Cache

Histoty tùy theo nhu cầu từng người, nếu bạn để càng cao thì Photoshop sẽ càng nặng, history cao nhất là 1000.

- Scratch Disks

Khi ổ cứng bạn bị đầy hay gặp trục trặc lỗi bạn có thể chuyển bộ nhớ sang những phân vùng còn trống, hoặc ổ cứng khác.

Nguồn: Fancydesign.vn

...
    hoàng phi kakashi, b0yHN_96, Lăng Tâm42 người khác thích bài viết này.
  2. Crz

Crz Thành viên cấp 3

Thớt biết cách nào cho pentool không lag không ? Ở Photoshop cs6 thì không lag. Chứ ở PTS CC nó rất giật. Đã thử vọc cái perfomance rồi. Nhưng không có kết quả.
    Máy mình 5.9 điểm.
  3. teo110i

teo110i Thành viên cấp 1

up up
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Đây là những cơ bản giúp ta dùng Photoshop ít bị nặng máy hoặc chậm hơn :D Bài viết có ích, vote sếp :P
    Anh Do thích bài viết này
  5. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Một vài cách tối ưu khác:

1.Tắt font preview
    Edit > Preferences > Type
    Việc nhiều có nhiều font khi load rất tốn thời gian và không cần thiết bởi phần preview khá bé. Như mình sẽ hay làm đó là đánh chữ ra rồi chọn xem font bằng bàn phím.

2.Giảm kích thước thumbnail của layer
    Trong phần Palette Options, chọn kích thước thumbnail mong muốn. Khi làm việc trên 100 layers thì thumbnail nhỏ gọn cũng dễ nhìn, quản lý hơn :)

3.Giảm số lượng các bước ghi nhớ trong history

Trong Edit > Preferences > Performance, giảm số lượng các bước photoshop ghi nhớ, bởi việc này khá ngốn Ram.

4.Purge
    Edit > Purge
    Sau một thời gian làm việc, photoshop lưu lại khá nhiều thông tin, dữ liệu tạm thời. Vậy nên khi dữ liệu nhiều, chậm, hãy xóa bớt đi.

5.Reset.
    Sau khi dùng photoshop một thời gian, bạn sẽ tải về khá nhiều brush, action, preset .... khiến việc load mỗi lần khá nặng. Hãy reset lại trạng thái ban đầu và chỉ dùng những thứ cần thiết.

6.Dùng bản Ps thấp hơn. Thực sự cách sử dụng tối ưu nhất không phải chạy theo công nghệ, dùng nhưng bản mới nhất mà hãy dùng tốt những cái đã có. Bạn đã sử dụng hết những tính năng của Photoshop chưa
    hải311297, tongochuy, Sun4 người khác thích bài viết này.
  6. Nguyễn Văn Linh

Nguyễn Văn Linh Thành viên cấp 2

Like mạnh đê. Có hiểu quả thật đó. không còn giật nữa. Thanks A Dư nhiều :)
  7. Hoa Anh Túc

Hoa Anh Túc Thành viên cấp 4

Em hỏi ngu phát là mình có thể cắt bớt 1 phần nào đó of photoshop đi không (ví dụ như 3d ... gì gì đó mà e chả bao h dùng tới ) cả LR nữa ạ ! thêm cả cái pentool photoshop CC lag kinh sài rất bực mình !
  8. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Hoa Anh Túc : 3D chỉ bản Extend mới có, bản thường thì không.
    Bạn có thể xài portable, nhẹ
  9. JusTa Khôi

JusTa Khôi Thành viên cấp 3

mình cũng xài cc nhưng vẫn thấy pentool xài được bt :)
  10. vinhphucng25

vinhphucng25 Thành viên cấp 1

PS bên Mac chỉnh được ko ta?! :D
  11. fink

fink Mới đăng kí

12. caytb

caytb Thành viên cấp 1

Rất cám ơn chủ topic đã chia sẻ !
    Thank bạn !
  13. Huỳnh Ngọc Trung

Huỳnh Ngọc Trung Leader miền Trung

Đã thử và rất chi là có tác dụng. Cám ơn Anh nhiều
  14. paradiselove

paradiselove Thành viên cấp 2

Thank ad.. nhanh hơn rất nhiều
  15. manhcuong0993

manhcuong0993 Thành viên cấp 1

Mình vẫn dùng bản portable, vẫn ko vấn đề gì ^^
  16. bum90

bum90 Thành viên cấp 2

thank pac
  17. nguyen_antu

nguyen_antu Thành viên cấp 2

18. Lam Nguyen Quang

Lam Nguyen Quang Thành viên cấp 1

Thanks admin
  19. yeuit141

yeuit141 Mới đăng kí

hix, sao em làm hết các bước trên rồi mà tốc độ vẫn chậm quá, huhu, đụng tới cái gì cũng load .... :((
  20. ddPC

ddPC Thành viên cấp 1

mấy cách ở trên tớ thấy cũng có cách ko hiệu quả lắm, đa phần vẫn là giảm phần cứng, nhưng phần cứng là để làm cho phần mền chạy mượt, theo tớ nếu cài bản cs6,5 thì cứ để mặc định! mà cái cốt lõi ở đây là máy ko nên quá cùi, or có thể ước lượng dùng bản photoshop theo năm mua máy, chứ máy cũ mà đòi dùng bản mới nhất thì trăm cách cũng giật lạng
    Thiên Trí, changtraihaiduong, yeuit1411 người khác thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn