Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn upload ảnh cover lên Facebook không bị vỡ hạt

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi mono, 18/3/15.

Lượt xem: 21,830

1. mono Thành viên cấp 2

Chào mọi người . Em là Nhật Thành - mono , sn 96 :)
    Hôm nay mạo muội làm tut. Sao bao lâu tìm tòi , lục lọi mọi cách để upload hình , cover lên facebook mà k bị giảm chất lượng ( Facebook k phải là nơi khoe mẽ ảnh , upload ảnh chất lượng , nhưng nhu cầu về 1 cover , avatar or hình ảnh nào đó chất lượng để mọi người có thể xem là một việc nhất thiết).
    Các cách như resize 100kb , JPEG , 851x315 < 100kb em cũng đã thử mà cũng bị giảm như thường.
    Nay cũng tìm ra được , đây là 1 cách của ai đó trên một trang nào đó cũng k nhớ - vì đọc dc cách đây 2 tháng mà quên rùi ( tks người đó trước).

Cách này : Upload qua Lightroom .

Đơn giản chỉ là cần :
    lightroom ( em chỉ thử nghiệm trên lightroom 5.7 full) => conect facebook => Upload.
    Vào sâu nào :
    Đầu tiên mở Lightroom và Import:

Sau đó : Setup account FB , bạn chú ý có cái thanh , kéo nó xuống là thấy FB .

Kết nối theo hình

Setup Album trước nhé , hình như mai mốt sửa upload album khác k dc , bài xóa acc đi setup lại .

Setup Quality nhé -> cái này k khuyến kích vì em thử 100 thì bị vỡ hạt

Tạo xong nó có khung thế này

Nếu ai bấm thử thấy k có gì mà k biết kiếm lại mấy hình Import đâu thì làm theo hình nhé

Bóc ảnh bỏ vào
    Upload
    Có cây chạy chạy là đang up
    Chiêm ngưỡng

Theo đánh giá của em thì ảnh khá nét so với phương pháp upload thông thường .
    Ảnh trên em design theo tỉ lệ : 851x315 (x2.5 lên nữa ) chỉ là theo tỉ lệ cover thui . nhưng chất lượng khá hài lòng.
    Nếu có sai sót gì mọi người bỏ qua , hay share kết quả của mình để ae học hỏi rút kinh nghiệm nhé.

...
    Luccaoni2584, Mộc nhĩ, leptocxu10 người khác thích bài viết này.
  2. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

3. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Chỉ với kích thước là 581 x 315 thôi hả thớt? chứ các size khác có giảm được chút nào ko? :D
    cuongtrinh00Hà Bơ thích bài viết này.
  4. Đỗ Hoàng Giang

Đỗ Hoàng Giang Thành viên cấp 2

5. mono

mono Thành viên cấp 2

K phải kích thước 851x315 ( mà cover dc thiết kế theo tỉ lệ cover có thể là 2048.x.... k nhớ ) các ảnh khác chưa thử nhưng có thấy mấy ông trc làm là mượt. Cứ thử và cho biết kết quả
    cuongtrinh00 thích bài viết này
  6. LyCongTruong

LyCongTruong Thành viên cấp 3

7. mono

mono Thành viên cấp 2

tks :v
  8. xayladep

xayladep Mới đăng kí

Thật ra mình hay x3 x4 cái kích thước mặc định của ảnh bìa FB lên thế là ok
    Jackie.stupid thích bài viết này
  9. Bourbon

Bourbon Mới đăng kí

Thiết kế các ảnh theo tỉ lệ thì đừng đừng nên x2 hay x3 nó lên quá nhiều, không phải cứ như thế là ảnh up lên sẽ nét đâu mà nó có thể làm lệch đi vài px khi nó resize lại tỉ lệ bản đầu. Còn đối với facebook thì ảnh để làm cover trang cá nhân, fanpage, group chỉ cần dung lượng dưới 100kb up nên sẽ nét (cùng đừng nên 99kb mà hãy để 90kb là ổn).

Mình hay dùng Illustator đề làm bằng vector và khi lưu sẽ ấn Ctrl+shift+alt+S nó sẽ hiện lên bảng save for web sẽ preview được dung lượng ảnh và chỉnh được chất lượng ảnh.
    P.T.Tmono thích bài viết này.
  10. Jackie.stupid

Jackie.stupid Thành viên cấp 1

đã thành công. thanks bác
  11. mono

mono Thành viên cấp 2

ok . :v
  12. XuânMạnh1981

XuânMạnh1981 Mới đăng kí

Thank chủ thớt
  13. renzolai

renzolai Mới đăng kí

Bình thường mình upload hình theo tỉ lệ nhân lớn lên, vd x3,x4,... để độ phân giải là 300 thì hình ảnh upload lên vẫn sắc nét như thường mà. Up qua lightroom có vẻ mất công quá. :D
  14. htdung0212

htdung0212 Thành viên cấp 1

được đấy
  15. mono

mono Thành viên cấp 2

renzolai K biết nữa . Bữa cover mình nhân lên 4000x... (vẫn căng nét nhé )mà up lên bình thường giảm hẳn lun.
    Chỉnh sửa lần cuối: 21/3/15
  16. nh123smile

nh123smile Mới đăng kí

Chủ thớt thật mày mò khám phá. :D. Cái này chắc tốt cho bạn nào đang làm social cho các cửa hàng/ nhãn hàng sử dụng kênh face.
    Còn muốn ảnh nét chắc chuyển qua G+ quá
  17. Vũ Việt Hùng

Vũ Việt Hùng Thành viên cấp 2

Mấy bác thử để màu mè nổi bật xem có bể không, ở đó mà tăng reso với chả dpi =))
    Mà cách của chủ thread muốn thay cover thì hơi phức tạp nhờ, up xong đổi liền làm người khác ngứa mắt họ không 'like' nữa :3
    cuongtrinh00 thích bài viết này
  18. Dinh Nguyễn

Dinh Nguyễn Thành viên cấp 1

Mình đó giờ toàn save file PNG rồi up face book,,nét vẫn căng
  19. MinMax

MinMax Mới đăng kí

Mình kết nối vs face sao lại lâu vậy? nó cứ Authorizing...:(
  20. mono

mono Thành viên cấp 2

MinMax bạn phải qua web nó hiện lên rùi đăng nhập

Ủng hộ diễn đàn