Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn vẽ cốc nước cam bằng corel draw

Chủ đề thuộc danh mục 'Tutorial' được đăng bởi sakura1988, 8/9/14.

Lượt xem: 11,867

1. sakura1988 Mới đăng kí

Chào các bạn, mình mới tự học Corel và mới tham gia diễn đàn, hôm nay mình sưu tầm được 1 bài viết hướng dẫn cách vẽ nước cam, xin phép được dịch và chia sẻ cùng mọi người với mong muốn được học hỏi với các bạn có cùng trình độ và xin được các cao nhân góp ý chỉ bảo thêm. Trình độ tiêng Anh cũng dở tệ không kém nên mong mọi người đừng cười. [​IMG]

+ Bước 1: đầu tiên sử dụng công cụ Rectangle Tool(F6) vẽ 1 hình chữ nhật

Sau đó dùng 3-point ellipse tool, nhấn chột vào nút bên trái cạnh đáy hình chữ nhật rồi kéo thả sang nút bên phải cạnh đáy đồng thời nhấn Ctrl để được hình tròn (nguyên bản là “press Shifp”). Chọn cả 2 đối tượng rồi sử dụng lệnh Weld

+ Bước 2: copy hình đã weld thêm 1 hình nữa, tô viền đỏ cho dễ nhìn.

Dùng lệnh Trim như trong hình:

+Bước 3: Nhấn vào điểm giữa đường cong của đáy cốc rồi kéo lên như hình dưới:[​IMG]

+Bước 4:

Tô màu da cam cho cốc và đáy cốc màu xám bóng (light grey) như bên dưới. Chọn cả 2 đối tượng cà bỏ viền.

+Bước 5:

Chúng ta sử dụng lệnh Trim và lệnh cắt ngang – Intersect để thêm hiệu ứng cho đáy cốc. tương tự như bước 2 là bước 3(We will use trim and intersect commands to add more effect to the bottom of the glass. It is similar to step 2 and step 3.). (bước này mình copy đáy cốc ra, kéo xuống tí rồi dùng Smart fill để tô màu mình thất cũng giống chứ ko làm được theo bài viết – xin mọi người thứ lỗi). [​IMG]

+Bước 6: Vẽ 2 hình chữ nhật và 1 hình vuông đặt chúng với kích thức và vị trí như trong hình. Xoay hình vuông. Trim hình chữ nhật bên dưới với đường cong đáy cốc, tô màu như hình bên dưới rồi bỏ viền.[​IMG]

+Bước 7: Tạo hiệu ứng transparency như hình dưới (Mình dùng X7 nên tạo hơi khác – có thể do tay nghề của mình)[​IMG]

+Bước 8:

Vẽ 2 hình chữ nhật. tô màu trắng rồi bỏ viền.

Đặt một hình chữ nhật ngang lên miệng cốc, điều chỉnh kích thước.

Vẽ thêm 2 hình chữ nhật nhỏ với đầu hình vòng cung dọc theo cốc (Họ dùng F10 Shape tool để vẽ đầu hình vòng, còn mình dùng 1-Point Ellipse tool rồi Trim cho đẹp.)[​IMG]

Bước 9:

Tạo hiệu ứng Transparency như hình:[​IMG]

+Bước 10:

Vẽ thêm 1 hình chữ nhật nhỏ ở giữa đáy cốc, tô mày hơi xám hơn một chút. Nhấn Ctrl + PgDn 3 lần đưa nó xuống dưới2 hình chữ nhật có đầu tù ta đã vẽ ở trên (Press Shift+ Page down three times to place it behind the rounded rectangles.) (mình cứ nhấn PgDn bao giờ nhìn được thì thôi)

+Bước 11:

Copy thêm 1 hình chữ nhật đầu tù để dọc sang bên phải cốc, tô màu da cam, bỏ viền, tạo hiệu ứng transparency.

Vẽ ống hút màu đỏ cho vào trong cốc, nhấn Ctrl+PgDn và tạo hiệu ứng Transparency cho giống(Nếu cần)[​IMG]

+Bước 12:

Vẽ bong bóng rồi thả vào cốc, tạo hiệu ứng Transparency[​IMG]

+Bước 13:

Vẽ thêm bóng đổ cho cốc, tạo them khung cảnh và đã xong. Vậy là hết buổi trưa rồi đó. Nếu thấy bài chia sẻ có ích thì mời mình cốc nước cam đó luôn nha bạn.[​IMG]

mình ghi rõ nguồn nhưng không hiểu sao diễn đàn không cho đăng

...
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

3. sakura1988

sakura1988 Mới đăng kí

xin lỗi bạn vì làm không đúng, hiện giờ mình duyệt web bằng D Com 3G nên chậm quá, mình xin khất đến cuối tuần mình sẽ ra quán net sửa lại, xin chân thành cám ơn vì sự chiếu cố

Ủng hộ diễn đàn