Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Illustrator CC lag kinh khủng. Cấu hình máy hạng trung, các bác có đề xuất nào không ạ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi dattientn, 26/12/15.

Lượt xem: 20,615

1. dattientn Mới đăng kí

Đây là cấu hình máy e. Và ảnh Taskmanager theo dõi khi xài Illus.
    - Chip i3 3220
    - Ram 10GB
    - VGA AMD R9 280X 3GB.
    - HDD 500GB.

Em đã thử chạy lại Windows 7 nhưng kết quả không khả quan, Illus vẫn hay bị lag khi drop ảnh từ bên ngoài vào. Lâu lâu nó auto save cũng làm lag và chỉ cần click 1 cú là trắng rồi bật luôn @@. Zoom tới zoom lui cũng không được mượt mà. Em nghĩ do chip i3 em kém hoặc do HDD có vấn đề.
    TUY NHIÊN em chơi mấy game nặng hòm hòm cũng ko bị giật ạ :(
    Bác nào có đề xuất nào giúp em ko ? Chứ lag quá làm bực mình thật. Đội ơn các bác

...
    DzungDG thích bài viết này
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Chơi game nặng mà không bị nặng, lag như Ai CC 3:-O
  3. dattientn

dattientn Mới đăng kí

Ko hiểu sao cụ ạ. Em đang tính không biết có nên rút xuống CS6 thử xem không :(
  4. DzungDG

DzungDG Thành viên cấp 1

máy bác lên cấu hình đi. Máy em chíp i7 thế hệ 5 ram 16GB, SSD 320 G đual căc AMD R9 280X 3GB còn bị lag tung trảo khi xài AI nữa là bác :)):D
  5. tydk2010

tydk2010 Thành viên cấp 2

máy em dùng cả ps cả ai vẫn bình thường nhé
  6. dattientn

dattientn Mới đăng kí

#4 em hiểu ý bác, nhưng vì cái sự vô lý ở cái cấu hình vậy mà lag thì e mới nói chuyện... không thì chẳng vẽ vời ra làm gì.

#5 bên em có 2 máy mà máy kia yếu hơn mọi thứ trừ chip i5, nó vẫn chạy phà phà.. không biết con này bị sao :( mới lấy về mà xài lag tức thật
  7. tydk2010

em còn dùng lap làm việc cơ :))
  8. tydk2010

chắc do bản win bạn à
    dattientn thích bài viết này
  9. dattientn

dattientn Mới đăng kí

bác đang xài win gì vậy? Em chạy win8 lag quá xuống 7 được mấy hôm là lại lag y chang. :v Chắc về win 98 quá
  10. tydk2010

win 7 pro.
  11. dattientn

dattientn Mới đăng kí

Em cũng vậy. Vậy chắc chỉ còn do HDD của em bệnh rồi.
  12. Danh Ương

Danh Ương Mới đăng kí

Ai dừng lại ở Cs6 đc rồi em ơi :))
  13. dattientn

dattientn Mới đăng kí

Em vừa xóa Antivirus nó ổn rồi. Đồng chí nào bị như mình thì thẳng tay remove ngay diệt virus nhé =))) Ảo quá, xóa cái nhanh bất thường
    anonymousvn thích bài viết này
  14. Kid18

Kid18 Mới đăng kí

chơi game nó k ngốn tài nguyên CPU nhiều như khi làm đồ hoạ nên bác chơi game k lag là đúng r, khuyên bác nâng cấp lên i7 và dư dả thì làm 1 con SSD là đẹp :D
  15. DzungDG

DzungDG Thành viên cấp 1

Dự là xem lắm phim quá mà :))
  16. dungmax217

dungmax217 Thành viên cấp 2

Có khi nào là do cài Illus 32bit ko nhỉ?
    anonymousvn thích bài viết này
  17. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

chip hơi yếu nhưng chắc không vấn đề gì , ram gắn bị lẻ không hỗ trợ siêu phân luồng lag là phải ví dụ gắn 2 thanh 4gb buz 1333 cho cùng xung nhịp hỗ trợ với cpu thì có lẽ chạy mượt hơn 10gb có sẵn đấy, không phải gắn ram nhiều là ngon đâu phải tính toán cho nó chạy mượt chứ ram chỉ là bộ nhớ đệm có gắn thêm nhiều mấy thì vẽ một vài thao tác mà nó xử lý không kịp vì các thông số lọng cọng không hỗ trợ nhau kiểu gì cũng lag.
  18. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

dabeomoon mình tưởng là AI cần ưu tiên CPU vs VGA chứ,
    Mình cứ mở file nặng nhiều anchor-point là lag.
    Mấy cái file mua ở Getty-image tầm 10mb à.
  19. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

ToiHocDoHoa.com Cpu với vga mạnh thì ngon nhưng quan trọng vẫn là xung nhịp bus thôi
    Ví dụ cpu của thớt ở đây hỗ trợ 2 luồng có bus bằng 1333 hoặc 1600 chẳng hạn nghĩa là thớt gắn 1 cây ram 8gb bus 1600 không xử lý nhanh bằng 2 cây 4g bus 1600 hoặc bus 1333.
    ở đây chắc thớt gắn cây 8gb với cây 2 gb thì nếu cùng thông số bus máy thớt sẽ chạy nhanh ngang bằng máy khác gắn 2 cây 2gb.
    Tiếp theo về VGA
    thớt gắn con Vga có xung nhịp 850mhz Cpu hỗ trợ từ 650mhz đến 1.03ghz
    Nằm trong ngưỡng hỗ trợ nhau, tuy nhiên sẽ có những thời điểm chỉ chạy như con vga 650mhz thôi.
    Thêm nữa chức năng turbo boost của vga bỏ xó vì con cpu không hỗ trợ.
    Tính đi tính lại thớt xài con vga quá mạnh đối với cpu

nên nếu ráp máy tính đúng bus xung nhịp hỗ trợ nhau của bộ 3 CPU Ram Vga thì một cấu hình có vẻ thấp hơn về bộ nhớ, rẻ tiền hơn chạy ngon nhiều. Chỉ khi làm ps hay ae hoặc mở nhiều file ai một lúc thì mới cần ram và vga nhiều về số gB. Còn thông thường để làm việc hiệu quả hãy chọn tốc độ và số phân luồng
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  20. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

dabeomoon hay quá, hiểu thêm mấy vụ buss này cũng hữu dụng ha.
    Đỡ vung tiền phí.

Ủng hộ diễn đàn