Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Khái niệm cơ bản về các công cụ trong Photoshop ( The Toolbox ) - P1

Chủ đề thuộc danh mục 'Lý thuyết' được đăng bởi iViperious, 9/9/13.

Lượt xem: 57,817

1. iViperious Thành viên cấp 3

Dear All, kiến thức cơ bản về Photoshop có rất nhiều trên internet hiện nay dưới đây là 1 bài tổng hợp viết theo cách mà tôi hiểu , mong phần nào đó giúp các bạn mới bắt đầu có cái nhìn tổng quan hơn về Photoshop trước khi học tập sâu hơn về nó .

KHÁI NIỆM CƠ BẢN VỀ CÁC CÔNG CỤ TRONG PHOTOSHOP (The Toolbox)
    Dưới đây là các công cụ có trong Adobe Photoshop, mình sẽ mô tả khái quát về tên và cách sử dụng của mỗi công cụ .
    Rectangular Marquee Tool (M): Sử dụng công cụ này để lựa chọn một vùng bao với hình dạng lựa chọn là hình vuông (như trên hình) điều này sẽ làm thay đổi hình ảnh của bạn khi có 1 hành động hay sự can thiệp của 1 công cụ khác, sự thay đổi này sẽ nằm trong phạm vi được chọn.

Move Tool (V):Sử dụng công cụ dịch chuyển để di chuyển tất cả mọi thứ (mọi thứ ở đây bao gồm tất cả các lớp trong khung đối tượng của bạn,quy ước đối tượng ở đây tương ứng với 1 tấm hình và bạn đang thao tác trên tấm hình đó)
    Polygon Lasso Tool (L):Với công cụ này, bạn có thể vẽ được tất cả các hình theo ý của bạn chứ không chỉ là 1 hình vuông hay 1 hình tròn (dĩ nhiên điều này phụ thuộc vào mức độ khéo tay của bạn) muốn nối điểm đầu và điểm cuối bạn chỉ cần double click (chuột) chúng sẽ tự nối với nhau, sau đó bạn có thể thao tác trên vùng bạn đã lựa chọn.
    Magic Wand Tool (W):Sử dụng công cụ này để lựa chọn 1 mảng màu giống nhau, bạn có thể tuỳ chỉnh dung sai để lựa chọn màu của bạn có độ chính xác cao hơn hoặc thấp hơn
    Crop Tool (C):Đây là 1 công cụ dùng để cắt khung, với kiểu lựa chọn giống Rectangular Marquee Tool như ở trên, nhưng khác ở chỗ khi bạn có 1 vùng chọn và nhấn Enter thì kết quả là kích thước ảnh của bạn sẽ bằng đúng kích thước bạn đã chọn. Bất cứ thông tin nằm bên ngoài vùng chọn sẽ đều biến mất.
    Slice Tool (K):Công cụ này được sử dụng khá nhiều cho các website xây dựng hoặc tách hình ảnh thành nhỏ hơn khi lưu ra hình ảnh mới. Công cụ này ít khi được sử dụng (cá nhân mình chưa từng dùng tới @.@)
    Healing Brush Tool (J):Công cụ này để sửa chữa các vết trầy xước trên 1 tấm hình của bạn, rất đơn giản, bạn chỉ cần chọn kích thước con trỏ giữ phím [Alt] di con trỏ tới 1 khu vực có thể thay thế cho vết trầy xước kia rồi nhả phím [Alt] và thực hin thao tác tô lên các vết trầy xước (Chú ý nó sẽ có 1 chút chế độ hoà trộn ở điểm cuối cùng khi bạn ngừng click chuột)
    Brush Tool (B):Đây là 1 trong các công cụ tuyệt vi nhất của Photoshop, nó giúp bạn vẽ 1 hình ảnh với bất cứ màu sắc và kích thước nào mà bạn chọn, có rất nhiều lựa chọn cho nó (rất cơ bản)
    << Còn Tiếp Phần 2 >>​
    Like ủng hộ trung tâm của mình nhé Facebook: www.facebook.com/pages/4S-Languages/575452219168226

...
    truongm, tungbc, Leo Andres21 người khác thích bài viết này.
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Đây là bài bạn viết à ?
  3. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Hình ảnh mình lấy trên mạng vì lười làm :) còn câu cú cách dùng là mình viết , mình đang lên giáo trình cơ bản cho PTS để hướng dẫn cho lớp graphic free mình tổ chức , thấy diễn đàn chưa có bài này nên ngồi up lên cho mọi người cùng chia sẻ ấy mà :D
    pl.alex, Thị Boo, H.P. Nguyen7 người khác thích bài viết này.
  4. Phong Vân 83

Phong Vân 83 Mới đăng kí

Bài viết khá trực quan, lý thú cho người mới bắt đầu như tui. Tks bác nhé !
    iViperious thích bài viết này
  5. iViperious

mình sẽ còn viết thêm về các kiến thức khác nữa hy vọng sẽ có 1 ngày đóng ebook cho các bác download về chơi :D
    ic16 thích bài viết này
  6. iViperious

7. thegioidesign

thegioidesign Banned

tuyệt vời
  8. datdesign

datdesign Thành viên cấp 1

đặt ghế ngồi ngóng bác đóng thành quyền rùi úp lên cho ACE hjhj
  9. iViperious

datdesign thegioidesign có nguyên file pdf nhé :) bạn pm inbox cho mình mail mình sẽ gửi nó cho bạn :)
    vulinh910datdesign thích bài viết này.
  10. Hoàng Tử Chocopie

Hoàng Tử Chocopie Mới đăng kí

- Rất hữu ích :D
    Chỉnh sửa lần cuối: 20/4/14
  11. datdesign

datdesign Thành viên cấp 1

12. Đỗ Minh Vương

Đỗ Minh Vương Thành viên cấp 1

13. hidden_phantom

hidden_phantom Mới đăng kí

14. Nam Lam

Nam Lam Thành viên cấp 1

thank chủ thớt nhé
  15. Hoàng Khuyên

Hoàng Khuyên Mới đăng kí

cho mình xin file pdf luôn nha, địa chỉ email của mình là hoangkhuyentn93@gmail.com
    cảm ơn thớt nhìu lắm :3
  16. Sun

Sun Mới đăng kí

link ảnh die hết rồi nhé chủ thớt, sửa lại nha :D
    thanks for share
  17. iViperious

Sun Bạn check lại xem nhé mình vẫn xem được ảnh bình thường . link ảnh từ flirck nên có thể flirck đang gặp vấn đề gì đos :)
    helen.kieu thích bài viết này
  18. yoyoken

yoyoken Thành viên cấp 2

:like: cùng với bác là cái slice tool e chưa sài lần nào =.=''
    iViperious hơn năm rồi, lớp học phát triển tốt chứ bác :3
  19. iViperious

yoyoken : Mình chạy được 3 lớp xong mệt quá thôi không dạy nữa :D giờ có các lớp tiếng nhật thôi :D . thi thoảng kèm mấy iem thích webdesign với Mobile design :D giao thông chia sẻ kinh nghiệm .
  20. yoyoken

yoyoken Thành viên cấp 2

thế sau này cắp sách ra học lớp tiếng nhật của bác :v (không biết dịp nào luôn :)) )

Ủng hộ diễn đàn