Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Khảo sát] Money vs Designer

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Medic, 9/11/15.

?

Bạn quyết định như thế nào?

1. Không thích design lắm, lấy 50.000$ thôi

2. Đam mê lắm chứ, nhưng vẫn phải từ bỏ để lấy tiền, khổ quá rồi

3. Không lấy, vì số tiền quá ít

4. Nhất quyết không từ bỏ con đường design dù có đưa 100.000$ cũng không

Được phép chọn nhiều kết quả khi vote.
Kết quả chỉ hiện ra sau khi bạn ấn bình chọn.

Lượt xem: 2,356

1. Medic Thành viên cấp 2

Tình huống đặt ra như sau:
    Giả sử có người cho bạn 50.000$ (hơn 1 tỷ VND) để bạn từ bỏ công việc liên quan đến design thì các bạn sẽ làm gì?
    Lưu ý: chỉ được chọn 1 trong 2 nhé.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 9/11/15
  2. vietvuong

vietvuong Thành viên cấp 2

50.000$ (hơn 1 tỷ VND)- Lấy chứ.
    Với số tiền đó mình sẽ đi du học để tăng cường trình độ và năng lực mình lên.
    Sau đó về mở cho mình một công ty liên quan đến đam mê của mình.
    Qúa tuyệt vời. Vậy, theo mình nghĩ câu hỏi này quá nhàm chán và sr nha đôi chút "nhãm".
    10 ng chắc hết 10 chọn như mình (chủ quan chút :))))~)
  3. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Sao k lấy =)), lấy xong mình có từ bỏ hay k ngta biết đc à :))
  4. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

đưa tiền lấy luôn :)) dại gì không lấy
  5. Medic

Medic Thành viên cấp 2

6. Oskyber

Oskyber Mới đăng kí

Nhận ngay và luôn $. Đam mê thực sự của mình là viết.
  7. meodore

meodore Mới đăng kí

e nghĩ thế này các bác ạ : nếu đã có thằng đưa 50K$ để từ bỏ cv design thì chắc nó là 1 thằng điên thừa tiền :))e thấy nên tận dụng mặc cả lên 100k $, đời hiếm khi gặp thằng nào như thế ;;) còn chuyện mình có bỏ design hay ko có chúa mới biết :3
  8. Oskyber

Oskyber Mới đăng kí

Vẫn có khả năng có thể xảy ra bác meodore ạ.
    Ví dụ, em đang làm design ở một cty lớn (nhà nước chẳng hạn) với thu nhập hàng tháng là 2K$, công việc cực đơn giản nhẹ nhàng, hợp đồng cam kết đã ký tận 5 năm.
    Trưởng phòng nhân sự có quen biết với giám đốc và muốn tuồn cháu mình vào vị trí của em. Cái giá 50K$ thế nào ạ? Em thấy là rẻ.

Còn việc có bỏ design hay không, rất nhiều người biết chứ bác. Quan trọng hơn là tinh thần tôn trọng đối tác, hehe.
  9. meodore

meodore Mới đăng kí

Oskyber e nghĩ thế này với ví dụ của bác, nếu ô đấy trả 50k $ để cho cháu ổng vào vị trí của bác thì chắc chắn vị trí của bác khá là ngon rồi :)) mà lương 2k$ 1 tháng thì bác còn phải nghĩ ngợi gì nữa nhỉ, tiếp tục làm ăn lương + màu thôi bác.
    Nhưng e nghĩ tinh huống của bác Medic khác ví dụ của bác: từ bỏ design với lại từ bỏ vị trí khác nhau bác ạ
  10. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

1 tỷ chẳng lẽ xài hoài không hết, trong khi nghề design là đam mê của mình để kiếm tiền suốt đời mà lại từ bỏ vì 1 tỷ ? Hỏi vớ vẩn quá
  11. Oskyber

Oskyber Mới đăng kí

meodore vấn đề là nếu em bỏ nghề đó, em vẫn còn nghề khác có thể kiếm 2K$ nhưng thời gian đầu vất vả hơn tí. Thứ vất vả ban đầu đó là thứ em mang ra đánh đổi lấy 50K$ :). Ý em là: trường hợp này hoàn toàn có thể xảy ra, không nhất thiết phải có người điên.
    Thiên Ma cái nghề đôi khi nó chọn mình chứ làm nghề nào đam mê nghề đó là không hẳn ạ. Em <<< một ví dụ điển hình luôn. Đam mê của em không phải design mặc dù em theo nghiệp này cũng cỡ 4 năm có lẻ rồi :).
  12. Medic

Medic Thành viên cấp 2

meodore Đây là câu hỏi tình huống, chỉ được lựa chọn chứ không mặc cả hay ăn gian nha bác :|. Mà trường hợp xảy ra vẫn có nhé, ví dụ người thân của mình không muốn mình làm designer mà chuyển sang con đường khác (kinh doanh chẳng hạn) nên mới mang tiền ra dzụ dzỗ :D.
    Tình huống này đợt e đi phỏng vấn bị sếp hỏi đó các bác ạ.
  13. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Medic : Thế bác trl thế nào :v, có pass không :))
  14. Medic

Medic Thành viên cấp 2

nguyenthao811 "1 tỷ ít quá, nhiều hơn thì em sẽ suy nghĩ lại". Kiểu vừa nói vừa giỡn bác ạ, nhưng vẫn pass :))
  15. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Nâng lên tầm 10 tỷ thì còn phải suy nghĩ
    Medic thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn