Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Không biết hỏi ai nên hỏi trên đây, hi vọng anh chị cho em nhỏ vài lời khuyên

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Aquaces, 5/11/14.

Lượt xem: 2,022

1. Aquaces Thành viên cấp 1

Em là sv năm 3 Uit vs năm 1 Fpt arena
    Nói đúng hơn là em học sai ngành nên phải mất 2 năm em mới điều chỉnh được hướng đi của mình. :(
    Nói thật thì muốn nghĩ bên Uit lâu lắm rồi, học không khá mà cũng ko có thấy tương lai sáng lạng gì bên đó cả, còn bên Fpt thì em có định hướng sau khi ra trường và cũng có công việc linh tinh làm đúng sở trường rồi.
    Bắt em ngồi code thì vui đó nhưng mà càng phức tạp về sau thì em thấy mình không bằng mấy bạn cùng lứa được, yếu kém nhiều mặt lắm, nhưng còn bên vẽ thì em thoải mái hơn, sáng tạo dễ hơn và học cũng tốt hơn nữa, em vẽ tay cũng tạm đc ...

Giờ một bên dh một bên cd, học bên Uit thì ra trường chắc cũng mất thời gian nhiều hơn nữa, vì học có khá đâu, còn bên Fpt thì ok không sao cả, mà ra trường rồi tới ngày giờ cũng bị hốt đi nv hết à ... nghe nói năm nay trở đi 25 tuổi thành 27 tuổi mới hết bị gọi.

Em đang có ý định nghĩ hẵn bên Uit để đỡ tốn tiền, học hết hk sau bên fpt thì đi nv luôn r về học tiếp, không mất nhiều time để nhớ lại kiến thức của 1 năm thay vì học cho có để ra trường ở cả 2 bên rồi nó cũng hốt đi, về thì phải nhớ lại kiến thức của 2 năm bên fpt ... mất nhiều thời gian hơn để sau đó em còn tìm việc làm

Với một điều nữa, em thấy thôi chứ không rõ như thế nào ... nếu sai thì mấy anh chị sửa giúp nha, em thấy là học thiết kế ra tốt thì kinh nghiệm là chính đúng không ? bằng cấp là phụ thôi phải không ? đa số các công ty tuyển nhân viên thiết kế thì cần họ có kinh nghiệm không à, còn về bằng cấp thì không thấy, nhiều lắm thì có sv của các trường dh mỹ thuật, kiến trúc , fpt ... v.v.v ... còn vs công ty nước ngoài thì về bằng cấp em không rõ mấy họ có cần không nhưng kinh nghiệm vs trình độ anh văn là thứ thiết yếu của họ. em thấy vậy đó, nếu sai thì nói để giúp em hiểu rõ hơn nha

Em suy nghĩ linh tinh trong đầu không biết nói ai không biết tìm ai để giúp đỡ và cho ý kiến ... nên mạo mụi viết lên đây ... đừng ném đá em nha, em hông muốn xây nhà :P

Em đang học thiết kế, còn rất non kém ....
    Portfolio của em trên Behance là aquarius16294 ... vì không đủ bài viết nên ko quăn link được :(

...
  2. HanTal U

HanTal U Thành viên cấp 2

Xã hội này nếu bạn ko có bằng cấp thì ko có nhiều người chịu cho bạn thể hiện "kinh nghiệm" lắm. Vậy cho nên bạn đừng mong vào việc sẽ có người "trọng nhân tài", hiếm, hiếm lắm bạn à.

Nói vậy cũng ko có nghĩa là chỉ cần bằng cấp, bằng cấp cũng là 1 chứng nhận cho thấy bạn được đào tạo đến nơi đến chốn, là cái khẳng định bạn đã có những kiến thức cần thiết, là cột mốc chứng tỏ bạn đã đủ năng lực vượt qua những kỳ sát hạch chuyên môn ở trường học. Nhưng điều đó chỉ đúng khi giáo dục nước ta có chất lượng thực sự tốt, kết quả đúng với năng lực.

Còn với tình hình hiện tại, bạn cứ học 1 nơi đến nơi đến chốn lấy 1 cái bằng, đó sẽ là tấm vé cho bạn thêm 30 phút ở lại nói chuyện với người phỏng vấn bạn về "kinh nghiệm" của bạn, hãy tận dụng thời gian đó mà show mọi portfolio mà bạn có.
    Aquaces thích bài viết này
  3. Aquaces

Aquaces Thành viên cấp 1

:D cám ơn bạn nhiều nha
    ví dụ thêm hen ... nếu mình có cái bằng dh Uit đi, rồi mình xin việc sau khi học lấy chứng chỉ bên fpt thì dễ hơn là mình chỉ có chứng chỉ bên fpt thôi phải không ... dù là học bên Uit xong mình chắc là không ứng dụng đc gì từ những lý thuyết học từ ngành khác ... hai ngành khác nhau mà :( ...
  4. HanTal U

Xã hội này bạn cầm cái bằng giáo viên đi xin vào công ty thực phẩm cũng đc :))

Đùa vậy thôi, "có liên quan" hay ko là tùy năng lực sử dụng ngôn ngữ của bạn nữa. Nếu bạn có thể dùng cái "lưỡi ko xương" của mình để hùng biện rằng mọi ngành học của bạn đều phục vụ gián tiếp hoặc trực tiếp cho công ty thì chả có lý do gì họ lại từ chối bạn cả ^^

Bên cạnh đó, code và graphic vốn là 2 thứ ko thể tách rời khi xây dựng bất cứ 1 phần mềm hoặc website nào mà bạn ^^
  5. Aquaces

Aquaces Thành viên cấp 1

:D mình học bên GD cũng có tự học PHP nữa ... nói đúng hơn là bên cntt mình học khá cái mình thích không à chứ ko học điều điều toàn bộ :( ... bởi vậy mới khó ra trường :((:((:((:((:((
    à mà cái lưỡi có vẻ cần thiết nhứt nhỉ :3
  6. HanTal U

Kiếm 1 cái nào đam mê mà Master nó luôn bạn ^^ Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh mà ^^
  7. Aquaces

Aquaces Thành viên cấp 1

^^ chuẩn quá ... đang học hỏi rất nhiều, tìm hướng đi tốt nhất bên Graphic Design ...
    HanTal U bác thiên về gì z :D ...
  8. HanTal U

Tớ thiên về thiết kế layout trên web và android, các sản phẩm liên quan đế đồ họa như name card / brochure, ... Tớ cũng thích viết kịch bản và tổ thức sự kiện.

Đang làm quen thêm với typo :D
  9. Aquaces

Aquaces Thành viên cấp 1

xem behance của mình chưa ... mình cũng chả rỏ mình thích bên nào , mới năm đầu bên fpt thôi nên làm stationary hay thiết kế logo thì ok lắm, vẽ màu nước chơi vui thì đc chứ ko biết ứng dụng vào đc việc làm gì :v ... còn typo thì vẽ từa lưa chả thấy đẹp mấy, giờ thời gian rãnh ngồi học làm concept về environment :D khá hứng thú và cũng gần gần vs khả năng :P ... mà nói chung là còn non kém lắm :(
  10. HanTal U

Chưa xác định đc đam mê thì cứ làm mọi điều mình thích, nghĩ gì làm đó. Thứ mà có thể khiến bạn dốc hết tâm sức vào, luôn mong muốn tìm tòi thêm về lĩnh vực đó thì đó chính là đam mê, dù bạn có nghĩ vậy hay ko thì đó cũng vốn là đam mê của bạn đó :)

Tớ cũng giống bạn phần nào, thích pha trộn và những nét vẽ, những pixel vô tri thành những thứ đẹp đẽ, còn code tớ học chỉ đủ để hỗ trợ đồng nghiệp phần nào trong việc dựng hoàn chỉnh 1 sản phẩm và để ... khè các bô lão trong bản làng nào đó ở hóc bò tó, chắc kà đao =))
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/11/14
  11. Aquaces

Aquaces Thành viên cấp 1

:D ... vậy là mình phải cố gắng nhiều hơn nữa thôi :D
    thanks nhiều nha
  12. HanTal U

Chúc bạn thành công !
  13. zimmypro88

zimmypro88 Mới đăng kí

Đúng là 1 tấm bằng đại học bây giờ cũng chỉ để câu thêm 30 phút phỏng vấn, thích suy nghĩ này lắm

Ủng hộ diễn đàn