Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Khuyến khích mọi người nên post ảnh size vừa phải !

Chủ đề thuộc danh mục 'Góp ý cho diễn đàn' được đăng bởi Thiên Ma, 21/5/13.

Lượt xem: 13,511

1. Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Thực ra vấn đề này đã từng được đề cập , nhưng nay mình lại xin được nhấn mạnh lần nữa vì dạo gần đây thường xuyên có rất nhiều topic có ảnh size rất lớn , thậm chí chỉ có duy nhất 1 tấm ảnh mà load cả 5 phút vẫn chưa xong .

Khi mọi người post ảnh , post tác phẩm , có lẽ nên post ảnh có size vừa phải ( không nhất thiết phải quá nhỏ ) để không phải gây khó khăn cho người xem , vì không phải ai cũng có mạng mạnh , mạng cáp quang để có thể xem được . Mình tin chắc rằng , ít nhất có khoảng 40% anh em trong VDS này đang phải dùng mạng rất yếu ( D-com 3G chẳng hạn )

Đây là hình minh họa khi phải vào 1 topic có ảnh size maximum :

Nó cứ đơ như thế , thì người khác sẽ ko có kiên nhẫn hoặc không có thời gian để ngoài chờ load xong , buộc họ phải out , và như thế thì số người vào cmt trong topic của bạn sẽ bị hạn chế đi , đó là thiệt cho bạn .

Mình xin lấy 1 ví dụ , topic này của bạn Henrry Bùi post ảnh có size vừa phải , người khác có thể xem một cách thuận tiện mà vẫn có thể biết được topic này nói gì , không nhất thiết phải size quá to để muốn nói cho người khác biết rằng ''tôi chụp con chuồn chuồn'' :

http://forum.vietdesigner.net/threads/bride-co-dau-trong-tu%CC%89.24378/

Bên cạnh đó , có 1 số ý kiến như sau :

Có người bảo rằng : '' Post ảnh size lớn để xem cho sướng , để PR '' .... Theo mình ý kiến này quá tồi , trong khi đó tại sao không chèn thêm 1 cái link bên dưới cho ai có nhu cầu xem ảnh size lớn thì kích vào 1 phát là xong , sự việc đơn giản hơn nhiều .

Lại có người nói : '' tại sao bạn không tìm cái mạng nào mạnh mà xài ? '' . Lạy chúa , nếu ai cũng có điều kiện như bạn thì mình đâu cần phải tốn công lập ra cái topic nhảm này làm gì ?

Vậy mong mọi người xem xét lại vấn đề này , cảm ơn đã bỏ thời gian để đọc qua topic .

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 6/12/13
  2. Lê Hoàng Nhật Nam 090192

Lê Hoàng Nhật Nam 090192 Thành viên cấp 2

nhất trí ^^
    Thiên Ma thích bài viết này
  3. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Post ảnh size nhỏ thui.
    Nếu muốn nhờ chỉnh thì chèn thêm Link download.
    Ai muốn xin ảnh gốc, thích thì cho link.
    mgrThiên Ma thích bài viết này.
  4. Thái Châu

Mà hình như có Code tự Resize cho website hay forum đúng k?
    Nghĩa là khi chèn vào Forum thì Maxsize cũng ở 1 mức nào đó.
    Nếu k đúng thì thui, đừng chém mình nhé.
  5. chiaxa

chiaxa Thành viên cấp 1

Nói rõ hơn giúp mình được không . Để size tầm bi nhiêu thì vừa. Xưa nay quen save ảnh để max không à khi up lên mình cũng để full luôn. Tại thiệt tình cũng chẳng biết nó có quá lớn không. Thông cảm cùi bắp lâu năm.
  6. Thái Châu

Mình nghĩ tầm 1Mb là vừa.
  7. chiaxa

chiaxa Thành viên cấp 1

Chọn chỗ nào để giảm size bạn. Cùi bắp mà. Còn ko biết hình mình pót tầm bao nhiêu nữa đó chứ. Nhiều lúc up lên thấy hình load lâu lắc mới biết hình hơi lớn
  8. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

chiaxa Nếu bạn edit ảnh trong PS thì có thể resize trong đó luôn nhé !
  9. Hiếu Trần Duy

Hiếu Trần Duy Thành viên cấp 2

Ctrl + alt +I. Giảm xuống còn 3000x... (px)
    Ctrl +Shifft+S. Chỉnh Quality sao cho dung lượng ~3Mb
    Áp dụng với ảnh size to, còn nếu bé rồi thì chả nói làm gì :-j
  10. chiaxa

chiaxa Thành viên cấp 1

luc nào cũng nhấn save đẩy maxi. thói quen để làm hình cho khách sợ lưu size nhỏ lúc làm hình lớn bị vỡ hình. Vì vậy mình muốn hỏi để đưa lên diễn đàn mình thì mình lưu tầm bi nhiêu là vừa.
    sun_writer thích bài viết này
  11. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Vote topic này được tất cả các thành viên VDS chú ý đến và làm theo. Nhiều tấm hình kích thước lớn khi up lên mà chèn vào bài viết khiến rất nhiều người xem khó chịu với độ load của các hình kích thước lớn lên đến phút chứ không còn giây nữa ! :)
    Hải Trang, goalThiên Ma thích bài viết này.
  12. Thái Châu

chiaxa.
    Tính theo Mb khoảng 1 đến 2 Mb là vừa.
    Khoảng 2000px - 1250px/inch.
  13. Thiên Ma

chiaxa Bạn có thể kéo maximum chất lượng của ảnh mà , điều mình muốn đề cập ở đây chính là size , ví dụ 5000 , bạn hãy resize lại còn khoảng 4000 hoặc 3500 thôi !
    chiaxa thích bài viết này
  14. pitlamgi

pitlamgi Banned

GPRS + 3G + 4G + WIFI đều thích điều này :x
    Furin, Trang Hoàng, mgr1 người khác thích bài viết này.
  15. Thái Châu

Thiên Ma : Nên thêm 1 chú thích màu đỏ cuối cùng là Hy Vọng Anh Em Không Like, Post comments, Giúp Đỡ .... các ảnh có Size lớn hiếp dâm băng thông. Tự động sẽ có thay đổi đó. Thái nghĩ vậy.
  16. Thiên Ma

Thái Châu Không nên bác ợ , dễ mách lòng lắm !
    Thái Châu thích bài viết này
  17. Lê Hoàng Nhật Nam 090192

Đơn giản như này thôi ^^. Trước khi lưu ảnh chúng ta quản lý chất lượng ảnh. Để Resolution tầm khoảng 500 px/inch chẳng hạn, bước cuối, Quality chúng ta giảm xuống dưới 3Mb, mình hay dùng 1Mb đến 2Mb, ^^
    Trang Hoàng, chiaxaThiên Ma thích bài viết này.
  18. chiaxa

chiaxa Thành viên cấp 1

Cuối cùng cũng hiểu rồi. Cám ơn mọi người nhiều nha. Thông cảm lâu nay nổi tiếng ngu lâu dốt bền khó đào tạo mà haha.
  19. boyplay

boyplay Thành viên cấp 3

Thái Châu: Tự resize chứ nó ko có giảm dung lượng ảnh bác a2k,nên cũng như ko à, mà 4rum đang để tự resize rùi đó, trừ khi là diễn đàn có host up ảnh tự giàm kích thước ảnh và thành viên post ảnh lên đó thì may ra, chứ hiện tại là ý thức mọi ngừi là chính
    sun_writer, Thái ChâuThiên Ma thích bài viết này.
  20. Lê Hoàng Nhật Nam 090192

Biển kiến thức mênh mông mà bạn, tất cả đều phải học, chả có cái gì tự nhiên có cả, kể cả Trái đất, phải qua 1 quá trình các hạt bụi tích tụ lại mới thành. ^^

Ủng hộ diễn đàn