Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Kinh nghiệm tự học photoshop (những người không qua trường lớp) của mọi người như nào?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi ntphat94, 10/12/15.

Lượt xem: 3,962

1. ntphat94 Thành viên cấp 1

Như tiêu đề trên, em dạo này muốn theo ngành thiết kế đồ họa, chân ướt chân ráo từ một thằng không biết gì (hoàn toàn là zero) về Photoshop cho đến giờ em mới biết sơ sơ (cực kì amateur), kiến thức tích góp được chủ yếu học từ các TUT mà các pro đã chia sẻ trên diễn đàn này cũng như các VIDEO TUT từ youtube.
    Em biết trên diễn đàn mình chắc cũng có nhiều người tự học Photoshop nhỉ? Các anh/chị trên này có thể chia sẻ cho em kinh nghiệm tự học PS như nào từ những ngày đầu tiên không. Nếu em muốn lên chuyên nghiệp thì có cần phải qua đào tạo trường lớp chuyên ngành không? Cám ơn mọi người rất nhiều :)

...
  2. vuvandung93

vuvandung93 Thành viên cấp 2

Cái gì thì cái chứ riêng học hành thì phải từ đầu, không thì không đi đến đâu đc đâu.. Mình khuyên bạn nên học từ cơ bản. Vào youtube gõ giáo trình photoshop thì nhiều lắm.. bạn chọn 1 giáo trình rồi học từ Cơ Bản nhé... nhiều ng dạy khá kỹ.
    - Như bạn xây 1 cái nhà, đã có Móng ngon lành rồi thì muốn lên mấy tầng chẳng đc...
    ntphat94 thích bài viết này
  3. souvenirwindy

souvenirwindy Thành viên cấp 1

Cái gì cũng có sự bắt đầu - chủ yếu có lòng hay không ! ... PS bạn cứ dựa trên TUT học hỏi tự mình tích lũy sau những mẫu mịnh làm ... người có khiếu sẽ học nhanh hơn . Không có khiếu không phải k làm đc mà chỉ là chậm hơn thôi . Đừng quan tâm Ai thông minh hơn ai vì tất cả chúng ta điều bước trên con đường như nhau, chỉ là do người ta tích lũy nhiều hơn mình ... Cố gắng sẽ may mắn
    MaMa, tranvan.muon, nguyenthao8111 người khác thích bài viết này.
  4. ntphat94

ntphat94 Thành viên cấp 1

vuvandung93 souvenirwindy cám ơn 2 bạn nhiều, mình có học qua các tut và biết được các tool cơ bản, nhưng bạn nói đúng. Có lẽ mình nên đi từ giáo trình để xây từ móng :) Nhân tiện nếu bạn biết giáp trình nào hay thì share mình với, cám ơn các bạn :)
    Chỉnh sửa lần cuối: 11/12/15
  5. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

souvenirwindy : E thích câu này của bác :) : "Không có khiếu không phải k làm đc mà chỉ là chậm hơn thôi . Đừng quan tâm Ai thông minh hơn ai vì tất cả chúng ta điều bước trên con đường như nhau, chỉ là do người ta tích lũy nhiều hơn mình ..."
    ntphat94 : Mình cũng từ tự ái mà tự học đây :3, giờ tut vs hướng dẫn nhiều lắm, bạn nên học từ cơ bản, rồi học các tut, đi đâu thấy ngta có gì hay mà chưa biết làm thì mình hỏi rồi làm theo, học hỏi kinh nghiệm các anh chị, và những người đi trước để rút kinh nghiệm... :D
  6. ntphat94

7. coi coi nguyen

coi coi nguyen Mới đăng kí

e cũng đang mày mò. cần tìm sư huynh hay sư bá chỉ dạy nhận e lm đệ với ạ
  8. Nguyễn Thúy Giang

Nguyễn Thúy Giang Thành viên cấp 1

Cho em tham gia các bạn ơi
  9. phong92x

phong92x Thành viên cấp 2

Mình cũng tự mò mẫm, trước đây chỉ học thêm cho biết, ai ngờ nó lại thành nghề chính, mỗi lần thiết kế cái gì là tập trung như kiểu súng bắn bên cạnh cũng kệ, nói chung là như nhiều bác nói, nên có cái cơ bản rồi mình học thêm những thủ thuật và tự sáng tạo cho mình, nhiều lúc phải lên đây hỏi mọi người vì có những cái chẳng biết seach kiểu gì, tích lũy dần dần là vững thôi
  10. lylymeow

lylymeow Thành viên cấp 2

ngày xưa cũng vì ham muốn ghép ảnh chế bạn bè làm trò vui mà tự mày mò pts, giờ thì nghĩ lại thấy thật tuyệt vời.
  11. lylymeow

tranvan.muon 3 ngày học không nổi đâu bạn. 3 cái cơ bản đó học xong, phần tiếp theo tùy từng công việc mà tiếp tục nghiên cứu chứ không hẳn là cần phải học blend màu da đẹp.
  12. lylymeow

tranvan.muon thích bài viết này
  13. khoianha10

khoianha10 Thành viên cấp 2

Nếu bạn nghe được tiếng Anh thì b lên youtube tìm từ khóa "phlearn". Có nhiều video khá hay.
    H410, ntphat94tranvan.muon thích bài viết này.
  14. Hakkydororo

Hakkydororo Thành viên cấp 2

Mình nghĩ thế này
    - Đầu tiên là học cơ bản. Bạn tìm những tut về lĩnh vực bạn quan tâm. Cố gắng hiểu chúng nó. Chỗ nào không hiểu thì tìm hiểu cho nó hiểu.
    - Làm những cái mình muốn. Chỗ nào không làm đc thì tìm hiểu tại sao
    - Làm lại những tác phẩm của người khác. Càng giống càng tốt
    - Tham gia cuộc thi, test, abc, def ....
    ....
  15. tran00minh00hieu

tran00minh00hieu Thành viên cấp 1

Nếu có quyết tâm, thì cái gì cũng học được, chứ không phải có ps không ! Cái việc cần làm cho người mới là học cái căn bản trước, không ai mới học mà giỏi, mới vào nghề là thành danh, ps thì nhiều phần nhiều mảng không biết bạn mê mảng nào ?
  16. slanoanh

slanoanh Banned

em toàn lên youtube xem thôi
  17. ntphat94

@tran00minh00hieu mình mê mảng blend, ghép các kiểu, manip, retouch... :D
  18. mrcoiversion2

mrcoiversion2 Thành viên cấp 3

Cố gắng - Đam mê - Chăm chỉ : Bạn có đủ 3 cái ko?
  19. ntphat94

tranvan.muon thích bài viết này
  20. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@ntphat94 : Tóm lại 1 câu nhanh nè : " vào đây, thì học ở đây", Vietdesigner có đủ thứ, có cả đóng bậc thầy Photoshop có thể hướng dẫn e tại Vietdesigner này đây, bảo đảm e học dc giỏi, e nên ngày nào cũng đi vòng vòng Vietdesigner này đây học, e hok cần đi đâu xa, e đi xa Vietdesigner, e se hok có ai chỉ bạn chi tiết đâu :

link dưới này đây :

Manipulation :

http://forum.vietdesigner.net/forums/manipulation/

Blend Màu :

http://forum.vietdesigner.net/forums/blend-mau/

Ghép ảnh :

http://forum.vietdesigner.net/forums/ghep-anh/

Retouch :

http://forum.vietdesigner.net/forums/photoshop-tutorials/
    Chỉnh sửa lần cuối: 12/12/15

Ủng hộ diễn đàn