Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Kinh Nghiệm xương máu

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi My Life, 22/3/15.

Lượt xem: 2,254

1. My Life Mới đăng kí

Hôm nay định tâm chút xíu ngồi kể chuyện ban chiều chà là ngày 14/3 vừa rồi em có nhận thiết kế poster , banner mini , sticker sanr phẩm quà tặng , áo cho phía VTB ( em viết tắt ko tiện nói rõ )
    trưởng chi nhánh là người quen , e cũng nhận thiết kế , sau khi nhận em mới phát hiện ra sự việc là kinh phí đưa xuống cho chi nhánh hcm để thực hiện là 4tr đồng bao gồm chi phí in ấn, chụp hình và chi phí thiết kế @@
    em mới làm lần đầu tiên vì ngày trước em chuyên bên mảng thiết kế mẫu sản phẩm cho các cty để họ ra sản phẩm chứ chưa bao giờ nhận làm mấy cái như trên dù hồi trước đi học và làm đồ án có làm khá nhiều rồi....

đùng 1 cái em mới biết là ngày 16/3 nộp duyệt mẫu em có xem email phía VTB forward mail , nội dung khá rõ ràng và em có hỏi lại trưởng chi nhánh là có phải thiết kế toàn bộ lại mới không vì áo chưa có , sticker chưa , poster chưa, banner chưa .... trưởng chi nhánh bảo : đúng rồi em ...
    em bù đầu bù cổ thức khuya làm việc tới 16 có hoàn toàn đầy đủ sản phẩm như yêu cầu và phía bên ViTB duyệt mẫu hết trơn rồi , em cũng nhẹ nhõm cho đi in file
    ..................
    haizzzz em đang đi in thì nghe phía bên WU hủy báo ko duyệt mẫu ( trong khi 17/3 là phải nộp hình ảnh làm sự kiện luôn rồi ) đang in mà em suýt đứng ko nổi luôn , thật sự làm việc kiểu này phía cấp trên không có sự thống nhất giữa 2 bên VTB và WU trong khi cái bộ họ làm hết sức kinh dị , bộ của em và của họ mang ra so sánh thì ý kiến đánh giá muốn in bộ của em , tiếc là phía bên WU ko thèm duyệt mẫu và bảo hủy ...
    còn 1 cái nữa là thiết kế áo em đã gọi đt và hỏi tất cả các chỗ họ ko chấp nhận đơn hàng in áo trong 1 ngày lấy liền vì đúng là áo thiết kế đòi hỏi thời gia thực hiện ít nhất 3 ngày :(
    ..................
    nên em đề xuất cho mặc áo trắng hết ghép logo sau ( cách khả thi nhất có thể )
    ...................
    làm thiết kế thanh toán cho phía bên VTB phải cần xuất hóa đơn đỏ @@ haizzz em nản vụ này luôn ............................. em cứ nghĩ các cty các nhãn hiệu có tên tuổi làm việc chuyên nghiệp lắm ai dè cũng sống nhăn ...với lại họ chi chi phí thực hiện sự kiện quá là eo hẹp luôn
    em cũng nghĩ thầm thôi thì ráng làm vie

.............................................................
    EM CẦN ANH CHỊ ĐI TRƯỚC TƯ VÁN GÓP Ý GIÚP EM VỀ BÀI VIẾT TRÊN ĐỂ EM CÓ CÁI NHÌN ĐẦY ĐỦ HƠN

...
  2. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

bài viết hơi lung tung, đọc sơ sơ qua thì cũng có ý kiến như thế này cho bạn :

trước khi nhận làm nên tìm hiểu kỹ hợp đồng + giá cả, bất kể là quen hay lạ, và tự mình cũng đề ra cái gọi là quy tắc cho mình luôn, như thời gian thiết kế, thời gian duyệt, số lần chỉnh sửa, duyệt xong thì ko sửa,... báo cho bên khách họ biết, chứ nhận rồi mà thời gian gấp gáp, giá cả bèo bọt, khách ko nhất quán, lúc thế này lúc thế kia, thì người thiệt thòi là designer thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối: 23/3/15
    dongvu thích bài viết này
  3. drax

drax Thành viên cấp 4

Bạn làm việc chẳng có quy tắc gì hết, như thế không tốt cho bạn đâu.
  4. hoanghieudn

hoanghieudn Thành viên cấp 1

5. Tấn Linh

Tấn Linh Thành viên cấp 2

Design khổ thế đấy
  6. Galaxy Paint

Galaxy Paint Thành viên cấp 1

Chiều lòng khách hàng. Được lần một sẽ có lần 2, 3 ...
    Và họ sẽ cho rằng. À Designer thật là dễ. Chuột vài đường là xong. => Coi thường.
    Không tốt nhé bạn.
    Cảm thấy không kham được và giá trị bé thế tốt nhất là Chốt bên A thúc bên B. Bên B nói bên A bỏ. Mình cũng bỏ thôi.
  7. drax

drax Thành viên cấp 4

Galaxy Paint "Chiều lòng khách hàng. Được lần một sẽ có lần 2, 3 ...
    Và họ sẽ cho rằng. À Designer thật là dễ. Chuột vài đường là xong. => Coi thường."

Chuẩn. Làm việc lại không có quy tắc rõ ràng nữa thì
  8. leductien93

leductien93 Mới đăng kí

đúng đấy
  9. hellearth

hellearth Thành viên cấp 1

Đúng là nên có hợp đồng, thống nhất giữa 2 bên. Mà tốt nhất là nên làm việc với người quyết định chứ ko nên làm việc trung gian, mình cũng gặp nhiều trường hợp đứng ngồi ko yên cũng vì vụ người quen ấy rồi...
    Làm xong bên mình oke ( mình sửa theo ý kiến của ông kia, còn bản của mình thì bị gạt đi chỉ vì ông ấy thấy ko hợp, hơi phá cách... ), bên kia trưởng phòng đó oke. Đến lúc thuyết trình cho sếp thì ông ấy lại có ý kiến khác, một hồi show lại bản demo ban đầu thì lại ưng, lại mất công ngồi dàn lại, sửa gấp cho in ấn, mất nhiều thời gian và công sức...
    Tóm lại là cứ có cái hợp đồng, deadline đàng hoàng, gặp trực tiếp người chịu trách nhiệm bên kia để trao đổi, xem họ muốn gì ở sản phẩm của mình, từ hướng đó mà lên ý tưởng, phác thảo để làm luôn đỡ mất nhiều thời gian và công sức ~~
  10. JILL

JILL Mới đăng kí

Lập kế hoạch và thời gian biểu cho tưng đầu việc ra bạn ạ! Làm việc khoa học mới hiệu quả được
  11. vmaxer

vmaxer Mới đăng kí

Cứ nghĩ việc nó đơn giản nhưng sự đời đâu ai ngờ.
    Thấy bạn vừa mất công lại còn mất tiền nữa, đáng tiếc.
    Qua đây thì cũng rút kinh nghiệm, đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn. Không thì cũng phải có tờ giấy để sau này còn nói phải trái với người ta.
    Chúc bạn may mắn lần sau :D
    Dương Đức Sơn thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn