Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lại tiếp tục xuất hiện hình ảnh thương tâm để "câu like" trên Facebook

Chủ đề thuộc danh mục 'Facebook, Youtube - Và mạng xã hội khác' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 15/10/12.

Lượt xem: 27,037

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Lại 1 lần nữa, thời gian gần đây các bạn lại tiếp tục thấy được hình ảnh thương tâm được share trên Facebook khá rầm rộ? Và với yêu cầu là bấm Like hoặc quá hơn nữa là comment và share nó. Có thể trong số những người like những bức ảnh như thế có bạn. Có thể bạn có tấm lòng thương người và dĩ nhiên khi nghe yêu cầu đó thì chẳng có lí do gì mà tiếc 1 cái Like đúng không?

Trước đây, Facebook có trào lưu là post ảnh thương tâm và kêu gọi like, 1 like = 5$ quyên góp cứu trợ! Và trò này đã bị lật tẩy (Mình có viết bài: Quá phản cảm vì những trò “câu like” rẻ tiền trên Facebook để nói lên suy nghĩ về thực trạng này, bạn nên click vào đọc để hiểu thêm về việc câu Like trên Facebook). Và giờ thì có 1 hình thức câu like tinh vi hơn đó chính là Like để cầu nguyện....

Bức ảnh em bé bị phù to ở đầu này đang được share khá nhiều!
    Cũng cái ảnh này, 1 Fanpage khác đã copy lại và post lên page mình và tiếp tục câu được rất nhiều like và share
    Page này câu thêm comment nữa này :)
    Page này thì không câu like quá lỗ liệu như 3 cái trên, tuy nhiên cũng là câu like :))

Ấn like chúng ta không mất mác gì cả. Chính vì dựa vào tâm lý đó mà nhiều chủ Fanpage trên Facebook đã lợi dụng lòng tốt mà chia sẻ những bức ảnh như thế nhằm mục đích câu thật nhiều Like.

VẬY CÂU LIKE ĐỂ LÀM GÌ? CÂU LIKE CÓ ĂN ĐƯỢC KHÔNG MÀ PHẢI CÂU LÀM CHI?

Đấy chính là lí do để câu like.

Và thực ra thì còn nhiều lí do câu like khác, không nhất thiết là phải kiếm tiền đâu nhé các bạn. Chung quy lại thì chỉ có 1 mục đích, đó là quảng bá page cho nhiều người biết bằng cách post nhưng hình ảnh thương tâm để câu thật nhiều like.

Nhiều bạn còn khá ngây thơ bảo rằng :"LỠ ĐÂU ADMIN NÀY THƯƠNG NGƯỜI THẬT VÀ MUỐN SHARE THÌ SAO?"

Xin lỗi nhé, đặc điểm câu like dễ nhận biết nhất của các fanpage hiện nay đó chính là :"LIKE NẾU BẠN HIỂU, LIKE NẾU BẠN ĐÃ TỪNG..., CẦN 1000 LIKE CHO VỊ ANH HÙNG NÀY, LIKE ĐỂ CẦU NGUYỆN,....BLAHHH BLAHHH"

Mình biết là viết ra những dòng này có thể sẽ bị nhiều bạn ném đá và cho rằng mình vô tâm, không biết thương người :) OKAY!!! Nếu như like và share đó được 1 ủy ban nào đứng ra chấp nhận thì mình sẽ chấp nhận like mà không cần đắn đo, vì cơ bản ấn vào nút Like thì có mất mát gì đâu, tuy nhiên nếu ấn Like để nhằm trục lợi cho ai đó thì mình cương quyết phản đối! XIN HÃY ĐỪNG LỢI DÙNG LÒNG TỐT CỦA NGƯỜI TA MÀ TRỤC LỢI CHO BẢN THÂN MÌNH, NHƯ THẾ THẬT ĐÁNG LÊN ÁN :)

Bài viết này mình viết còn khá sơ sài và chưa được logic cho lắm, nhưng chủ yếu là muốn truyền tải đến các bạn hiểu thêm về những trò gian lận hiện nay trên Facebook. Có thể bạn là người tốt và có tấm lòng vàng, nhưng hãy đặt nó vào đúng chỗ, đừng để kẻ xấu lợi dụng :)

Your like can hurt someone's FEELINGS :)
    Use your like wisely :)
    CẢM ƠN CÁC BẠN ĐÃ ĐỌC QUA BÀI CẢM NHẬN NÀY CỦA MÌNH!

...
    pkcdance, thanhnhan2tn, Fandate17 người khác thích bài viết này.
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Nhiều bạn tham gia Facebook chỉ với mục đích đơn giản là kết bạn và giao lưu thì chắc sẽ ko rành về thuật ngữ " Câu like" và lợi ích của nó! Nhưng đối với nhưng người chuyên làm Social Marketing thì câu Like Facebook là cả 1 mỏ vàng :)
    haminh, ĐôngLêĐại, SITUVN4 người khác thích bài viết này.
  3. Vũ Mạnh Cường

Vũ Mạnh Cường Thành viên cấp 1

1 like cho bài viết của ad :))>:)
  4. Vũ Mạnh Cường

Vũ Mạnh Cường Thành viên cấp 1

share bài này lên các page nào ;;)
  5. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Haha, toàn các page mình ko bh vào =;
    Skymaster thích bài viết này
  6. xuangiang1011

Share lên nhớ chêm 1 câu "like nếu bạn thấy đúng nhé" :)
  7. Mr.P1n3

Mr.P1n3 Thành viên cấp 1

Ờ thôi forum mình like để cầu nguyện cho bài viết của anh Dư lên top nào =))
  8. xuangiang1011

Muốn lên top tị nữa ông ý stick trên top luôn, khỏi cần like =))
  9. Phạm Hữu Dư

Tự nhiên có ai đó share bài này lên Linkhay! Ai có tài khoản Linkhay thì vào đây ấn nút Hay cho nó lên top của Link hay nào =)) --> http://linkhay.com/lai-tiep-tuc-xuat-hien-hinh-anh-thuong-tam-de-cau-like-tren-facebook/993006
    Mr.P1n3xuangiang1011 thích bài viết này.
  10. Skymaster

Skymaster Thành viên cấp 1

11. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

like mà nó khoẻ mạnh trở lại thì có lẽ mình sẽ lập 100 ních fb để mình like rồi :)),.vớ vẩn
    DemiCat DA thích bài viết này
  12. Phạm Hữu Dư

13. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Vãi cái thứ 2 từ dưới lên =)))))))))
  14. kidivietdesigner

kidivietdesigner Thành viên cấp 1

người ta gọi đây cũng là 1 thủ thuật SEO và là 1 lĩnh vực trong thế giới make money online MMO :) Nếu là người từng làm về cái này rồi thì số tiền kiếm được không phải là nhỏ đâu, nhân viên bank còn phải chạy dài đó :)
    Bạn viết bài này là rất hợp lý thôi, k có gì là bị ném đá cả. Mục đích câu LIKE vậy thật là phản cảm.

Và mình nghĩ rằng, bạn nên đưa bài viết này lên FB và có thể nói cho mọi người hiểu được vì sao . Nhiều lúc có những page chẳng mang lợi ích gì, mình thấy nó quá vô nghĩa so với 4rum nhà mình.

Thế nên, bạn là admin, bạn có tiếng nói hơn mình thì nên public lên FB cho mọi người hiểu nhé :)
    anbi1805, pitlamgiPhạm Hữu Dư thích bài viết này.
  15. xuangiang1011

ĐÃ PUBLIC TỪ HÔM QUA [​IMG]
  16. anbi1805

anbi1805 Thành viên cấp 3

vãi bác Dư =)) kiếm đc cái hình chất thế ko biết
    cái kế cuối là như nào nhỉ ? ;))
  17. toanlove371

toanlove371 Thành viên cấp 3

Hồi trước ngây thơ ko biết gì, cứ like. Giờ thấy đúng thật=((
    cái bọn lúc nào cũng post hình thương tâm mà có làm được gì đâu, mình có like 1 page nhỏ, chưa thấy page đó post hình như vậy bao giờ, nhưng vẫn đi làm từ thiện, cái đó mới đáng like!
  18. xuangiang1011

Spam là ăn gạch đấy, đây là post của admin, ko cần up =.=
  19. Hùng Hổ VietDesigner

Hùng Hổ VietDesigner Thành viên cấp 3

bây giờ mới biết :|
  20. Japan Nguyễn

Japan Nguyễn Thành viên cấp 2

hồi cái này mới xuất hiện mình chưa biết nên vẫn like, sau 1 vài lần thì nhận ra, h thì thấy cái kiểu câu like này là nhảy vào " câu like detected" luôn =))

Ủng hộ diễn đàn